Hỏi/ Thắc mắc - Giúp về virus, malware trên win 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp về virus, malware trên win 7

huuhieu012345

Rìu Sắt
Chào các bác.
Em hiện có con máy desktop đang dùng ngon lành, đi du lịch 2 ngày để máy ở nhà cho ở nhà nó xem phim se* hay vọc vạch soft gì đó mà nó giấu em .Bây giờ em bật mấy cái tool của win lên thì không được (services.msc, msconfig, gpedit.msc, đại loại vậy) . Toàn bị báo lỗi như hình dưới. Em đã google hết tất cả các cách trên google . Em biết có biến rồi nên cài cái kaspersky free về quét, Ok chạy ngon lành nhưng khi nó download online file setup 170MB xong nó tự cài thì hiện lỗi lên là "không cài được". Em đã thử hết các antivirus khác như eset hay malwarebyte thì khi ấn vào nó đều không cho cài và hiện cái noti error lên.
1. Em đã thử các cách tại đây https://www.proposedsolution.com/solutions/mmc-open-file/ nhưng vẫn không được.
2. Chạy sfc /scannow với cmd quyền admin thì báo là access denied =))
3. Vào folder C:\Documents and Settings\username\Application Data\Microsoft\MMC thì đó là folder trống dù đã bật file ẩn.
4. Máy em game bỏ vài chục GB bên ổ C nhiều lắm nên không muốn tốn thời gian cài win rồi cài driver rồi,...... cài lại hết đâu, huhu
À mà có cái này, con malware, virus này nó hoạt động như thế này: lúc mở máy thì CPU task manager thì 0% ngon lành nhưng bỏ trống máy tầm 10p thì nó lại max 100% => virus minercoin cmnr :) nhưng bật task manager với all process thì không có thấy cái nào chiếm 100% (cả cái system ID của win thường là 99% mà nó còn 0% luôn, ẩn hay vl :( )
Em đang tính phương án dùng cái system startup repair của một cái ISO win 7 gốc boot bằng USB thì có scan rồi fix mấy cái file bị lỗi, bị virus xoá rồi tự chép file mới vào không ạ? Chứ cài lại 100% win ngán lắm. Hoặc có tool gì diệt virus miner qua USB không bày em với ạ. Máy em bây giờ kiểu như "phần mềm antirus nội bất xuất, ngoại bất nhập vậy". Em bí quá rồi

huuhieu012345

Rìu Sắt
Cái chức năng starup repair khi cắm cái USB boot win 7 vào là gì vậy các bác? Nó có phục hồi lại file trên window đã bị chỉnh sửa thành file gốc như trong file ISO win 7 hay scan những file bị miss rồi tự chép vào lại không các bác? Ổ C em toàn game khủng cả chục GB với lại còn mớ seed torrent cho "cướp biển" mà bây giờ cài lại win chắc em chết mất... {too_sad}{too_sad}{too_sad}
Em quẩn quá rồi các bác ơi......

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn mắc quá nhiều sai lầm :
- Khi máy đã nhiễm virus nặng thì virus sẽ khóa toàn bộ các administrative Tools , việc cài antir còn khó huống chi quét sạch , vô ích .
- Repair windows chủ yếu là repair startup , nếu nó repair dc toàn bộ hệ thống thì cần gì phải có mục system restore .

Việc cần làm bây giờ là diệt sạch virus trc , diệt bằng cách nào ? Là dùng Rescue disk ( dùng kaspersky rescue disk diệt và cure file nhiễm độc khá tốt ) , tạo boot , rồi boot vào rescue disk . quét toàn bộ phân vùng C, Boot sector . Nhưng lưu ý là hãy chụp lại toàn bộ report scan của kas khi n phát hiện virus , tránh trường hợp sau khi quét xong ko vào dc win . Nếu win boot ok , chúc mừng bạn đã đi dc 80% con đường.

Sau khi hệ thống sạch virus , hãy chuẩn bị cho mình 1 bản iso win cùng phiên bản hoặc 1 máy khác cùng phiên bản win , giải nén file wim hoặc cóp từ máy khác file mmc , nhét zô system32 , thiếu cái nào ta fix cái đó .
Chúc bạn may mắn !

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Bạn thử tạo usb cứu hộ của Bitdefender hoặc Kaspersky quét xem sao?
Sau khi quét xong khởi động lại máy và cài một trình diệt virus mạnh quét lại lần nữa. Rồi hư chỗ nào, vá chỗ đó thôi. (nếu bạn lười cài mới lại hệ điều hành và các soft khác).

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn thử tạo usb cứu hộ của Bitdefender hoặc Kaspersky quét xem sao?
Sau khi quét xong khởi động lại máy và cài một trình diệt virus mạnh quét lại lần nữa. Rồi hư chỗ nào, vá chỗ đó thôi. (nếu bạn lười cài mới lại hệ điều hành và các soft khác).
Con này nó giống với vụ bác hỏi ngày trc đó , là nó lôi anh chị em về chơi

VoDanhPhD

Rìu Chiến
1. Lúc này bảo vệ dữ liệu máy là quan trọng nhất ! Hãy chắc chắn máy tính hết 100% virus. Chuyển hết file quan trọng ra ổ khác rút ổ cứng quét virus trên máy phụ !
2. Kiểm tra cái System Restore xem có còn Files để Back up lại ko ! Nếu còn thì Backs up lại !
3. Nếu do lỗi hệ điều hành Bắt buộc chỉ có thể Fix bằng Restore/Backup/Recovery - Cuối cùng là cài lại Win thui !
4. Dính virus này còn may nó không ăn hay khóa dữ liệu. Phần mềm Antivirus trên USB thì thử xem có phiên bản Portable ko

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn chưa làm cách chạy Bit Defender từ usb cứu hộ phải không? Bạn phải thoát ra khỏi môi trường Windows, chạy AV từ Dos thì mới hy vọng diệt được virus. Bây giờ chịu khó ra quán Net hay mượn tạm máy của bạn bè mà làm thêm cái usb cứu hộ hoặc tạo thẳng trên usb từ file iso của Bit Defender:

download.bitdefender.com/rescue_cd/v3/bitdefender-rescuecd.iso

huuhieu012345

Rìu Sắt
Ok các bác. Để e làm cái usb kaspersky or bitdefender recue disk quét thử có gì em quay lại phản hồi sau nhé. Còn về con virus thì nó chỉ khóa với xóa cái admin tool thôi. Những thứ khác trong control panel vẫn chạy bình thường (chắc áp dụng thử cách của bác tamthangia)
À mà tiện thể trobg trường hợp xấu nhất em muốn hỏi có bộ driver offline nào mà full driver cho cả máy pc và cho máy in luôn không ạ... Hay là khi cài lại win thì cài driver cho phần cứng máy trước rồi cài driver máy in theo hãng sau ạ?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ok các bác. Để e làm cái usb kaspersky or bitdefender recue disk quét thử có gì em quay lại phản hồi sau nhé. Còn về con virus thì nó chỉ khóa với xóa cái admin tool thôi. Những thứ khác trong control panel vẫn chạy bình thường (chắc áp dụng thử cách của bác tamthangia)
À mà tiện thể trobg trường hợp xấu nhất em muốn hỏi có bộ driver offline nào mà full driver cho cả máy pc và cho máy in luôn không ạ... Hay là khi cài lại win thì cài driver cho phần cứng máy trước rồi cài driver máy in theo hãng sau ạ?
Có cái snapy driver pack có driver máy in nhưng các driver máy in của n là máy nước ngoài , ko có máy in cho thị trường VN , nên coi như là ko có , bạn lên trang chủ hãng máy in tải driver về .
Nếu bạn đã có driver sẵn trong máy thì cài cái nào trc cũng đc , miễn là cổng usb nhận đc máy in

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi không biết các drivers hiện tại trên máy bạn có bị nhiễm virus gì không? Nếu không thì bạn dùng soft Double Driver, làm một bản backup cho toàn bộ Drivers, sau này cài lại Win thì chỉ cần chạy lại cái Restore là có lại đầy đủ hết. Tôi hay làm như vậy cho máy của mình và luôn thành công.

sthaihien

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu không muốn cái win thì bạn thử cách này của mình xem. Đầu tiên kiếm 1 máy tính còn hoạt động tốt, sau đó tạo USB cứu bộ bằng công cụ Anhdv Boot. Sau đó gắn vào máy tính bị hư rồi vào chế độ Mini Windows, sau đó sử dụng Kaspersky Virus Removal để quét virus thử xem. Chúc bạn may mắn!
Một số link cho bạn tham khảo:
https://-censor-/huong-dan-cach-tao-usb-cuu-ho-anhdv-boot.html và https://www.kaspersky.com/downloads/thank-you/free-virus-removal-tool

huuhieu012345

Rìu Sắt
Ok hết rồi các bác ơi {bike}
Làm cái usb boot kaspersky secue disk 500MB cắm vào máy boot vào hệ điều hành kaspersky quét full máy bắt được 10 em bé trong đó có 2 em miner và diệt nó luôn rồi. Vào lại win thì setup các file exe được hết luôn {adore}. Cài xong vào win chính tải kis trial làm lại 1 lần nữa bắt tiếp được 1 em miner nữa nhưng là ở bên ổ cứng phụ... Chỉ trừ là cái mmc vào system tools vẫn bị hiện lỗi nhưng cái này em không đụng gì nhiều nên vất luôn. Cmd còn vào được là ok rồi thi thoảng mạng lag vào clean cache DNS cũng được{big_smile}. Thiệt tình cảm ơn các bác rất nhiều. Pha này tưởng chết dở cmnr. Mớ game khủng với mớ torrent đang seed mà cài lại win mất link thì có mà khóc....
Một lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều{bye}{byebye}{bye}
À mà thằng em gặng hỏi thì nó khai nó down mấy game của popcap về chơi thì nó click bị đè popup downloader có 2MB nó tưởng là down xong rồi bình thường game nhẹ lắm cũng 50MB chứ có ít đâu{burn_joss_stick} vậy mà nó nên nổi này đây. Adware độc vãi.

Hamano Kaito

Moderator
Game thì down về cài lại, torrent thì copy qua chỗ khác. Vào torrent mở mục lưu file của torrent rồi backup lại
Nếu có cài lại Win thì chỉ cần trỏ đường dẫn đến nơi lưu file torrent backup lẫn file đã down, là nó tự động giữ mạng cho torrent thôi mà bạn