Hỏi/ Thắc mắc - Giúp thắc mắc Gen 11 Laptop. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp thắc mắc Gen 11 Laptop.

dungltcd

Lạt Ma
Em có tìm kiếm thông tin và giao lưu với Kỹ thuật Dell thì được cung cấp hình này từ con Vostrol 5402 trùng Model vs máy em.
Hình 1
Hình 2
Ở Hình 2 1 gốc SSD 2230 nằm lên Loa. Và Loa con 5402 Vostrol bề ngang nó cắt ngang rãnh Khe SSD 2
Nhìn dell thiết kế quả Loa như troll người dùng, như vậy là bị kênh một ít chỗ góc loa rồi, 2230 còn chả vừa lại còn ghi là 2242.

chia buồn cùng bạn :oops:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Nhìn dell thiết kế quả Loa như troll người dùng, như vậy là bị kênh một ít chỗ góc loa rồi, 2230 còn chả vừa lại còn ghi là 2242.

Hãng nhầm tý thôi, làm gì ghê vậy :D

Nói túm lại cái váy: các tập đoàn phát triển hùng mạnh nhưng càng ngày lại giảm sự liên kết >> nên dẫn đến 1 số tình huống khó đỡ cho người dùng đầu cuối.
Ví dụ nhỏ: công nghệ 4.5G tại VN ta :p

Riêng bạn @Scorpio Anonymous chịu khó ngâm cứu thêm là nguồn nó đủ cấp để hoạt động được cùng 1 lúc 2 ổ SSD ?

Vậy em mới nói. Nhưng chỉ cần nó nhận SSD là được vụ Pass cố định SSD cái đó em dùng thước đo điện tử đo rồi CNC cái Pass là được.
Chỉ sợ lắp nó ko nhận SSD thôi. Coi như 1 góc thành loa làm bệ đỡ cho SSD cũng được, chem them miếng lót cách nhiệt giữa SSD vs góc thành loa.

Hãng nhầm tý thôi, làm gì ghê vậy :D

Nói túm lại cái váy: các tập đoàn phát triển hùng mạnh nhưng càng ngày lại giảm sự liên kết >> nên dẫn đến 1 số tình huống khó đỡ cho người dùng đầu cuối.
Ví dụ nhỏ: công nghệ 4.5G tại VN ta :p

Riêng bạn @Scorpio Anonymous chịu khó ngâm cứu thêm là nguồn nó đủ cấp để hoạt động được cùng 1 lúc 2 ổ SSD ?
Con 5402 Vostrol Card On sử dụng 45W. Nếu dùng 65W của con Dell Vostrol i5 cùng Model nhưng có Card rời dùng được không bác nhỉ. Tại dòng này có 2 loại : Loại Onboard dùng 45W, còn có Card rời thì dùng 65W.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Con 5402 Vostrol Card On sử dụng 45W. Nếu dùng 65W của con Dell Vostrol i5 cùng Model nhưng có Card rời dùng được không bác nhỉ. Tại dòng này có 2 loại : Loại Onboard dùng 45W, còn có Card rời thì dùng 65W.
Em nên kiểm tra spec của nó xem khi dùng tùy theo cấu hình tự setup (thử chọn vào các ô Hard Disk or Processor):
Vostro 5402-1_compressed.jpg

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
ISO 202H1, H2 chưa có drivers này vì Intel 11th mới được bán ra hồi tháng 10 2020, em nghĩ 21h1 sẽ support đầy đủ.
Cái này thì theo mình bạn lại sai rồi, cái gì cũng phải hỗ trợ trước khi nó bán ra, các hãng nó hợp tác với nhau nên phải như vậy, chứ không phải đợi bán ra rồi mới hỗ trợ.
Ví dụ một cái có chút liên quan là các hãng OEM cài sẵn Win10 mới nhất trước khi Win10 đó được public.

dungltcd

Lạt Ma
Cái này thì theo mình bạn lại sai rồi, cái gì cũng phải hỗ trợ trước khi nó bán ra, các hãng nó hợp tác với nhau nên phải như vậy, chứ không phải đợi bán ra rồi mới hỗ trợ.
Ví dụ một cái có chút liên quan là các hãng OEM cài sẵn Win10 mới nhất trước khi Win10 đó được public.
Cái đó là em suy đoán thôi.
Bình thường thì đúng như bác nói nhưng đối với Intel 11th Gen thì có phần hơi đặc biệt vì Intel công bố đám Gen 10 mobile H vào Q2.2020 thì đến Q3.2020 lại gấp gáp công bố ra mắt đám mobile 11th Gen.
Còn nói về MS thì ISO 20H2 19042.508 hoàn thành vào tháng 9, 2020 mà nên nhớ ISO 20h2 được làm từ ISO 20h1 MS chỉ thêm vào gói 20h2 enablement Package.

Em nên kiểm tra spec của nó xem khi dùng tùy theo cấu hình tự setup (thử chọn vào các ô Hard Disk or Processor):

Xem phần đính kèm 20908
Em vẫn chưa hiểu mấy. Thông tin trên mạng thì nói Adapter 45W cho i5 Card On
Adapter 65W cho i5 Card Rời.
Cơ bác các Option trên trang Dell nói riêng nó cũng chỉ và đang chạy 1 ổ cứng tuỳ theo cấu hình. Không có Option nào chạy 2 SSD đặt hàng. Nên nếu dựa vào này cũng khó đoán
Giờ cứ hết bảo hành cứ dời cái SSD thứ nhất qua khe SSD 2. Xem nó nhận SSD không. Nhận thì chạy đi mua cái SSD 512GB khác về lắp vào Khe 1. Rồi bật nguồn nó lên và nhận đầu 2 ổ test tới lui không thấy điều bất thường thì có nghĩa là Adapter 45W dư sức cấp nguồn cho nó.
Còn không đủ ( ko lên nguồn - hoặc lên nguồn nhưng máy có chịu chứng lạ ) mà gắn cục 65W vào lại trở về trạng thái bình thường thì lúc đó hiểu 2 SSD phải 65W mới đáp ứng đủ nguồn điện cho nó.
Mà em chỉ đang mong nó nhận SSD khe 2. Chứ vụ cấp đủ điện em không lo mấy. Vì em có Box HDD rời em cũng đã cắm thử Box HĐĐ 512Gb nó vẫn cấp điện cho Box chạy lên được để show ổ đĩa trong Win.
Mấy Specs này chỉ cho mình chọn lựa cấu hình đặt hàng i5 256Gb or 512Gb hoặc i7 256GB or 512Gb Card On.
Rồi i5 256GB or 512Gb Card Rời
Rồi i7 256Gb or 512Gb Card Rời.
Và nó cũng chỉ cho mình biết cái cơ bản
i5 Card On thì Adapter kèm theo là 45W
i5 Card Rời Adapter kèm theo là 65W
Chứ nó cũng ko more thêm nếu bạn nâng cấp thêm 1 SSD hay thay đổi SSD bạn vẫn sử dụng Adpater kèm theo bình thường hay phải thay đổi Adapter khác có W cao hơn cho nó. Không có dòng Note.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Em vẫn chưa hiểu mấy. Thông tin trên mạng thì nói Adapter 45W cho i5 Card On
Adapter 65W cho i5 Card Rời.
Cơ bác các Option trên trang Dell nói riêng nó cũng chỉ và đang chạy 1 ổ cứng tuỳ theo cấu hình. Không có Option nào chạy 2 SSD đặt hàng. Nên nếu dựa vào này cũng khó đoán
Giờ cứ hết bảo hành cứ dời cái SSD thứ nhất qua khe SSD 2. Xem nó nhận SSD không. Nhận thì chạy đi mua cái SSD 512GB khác về lắp vào Khe 1. Rồi bật nguồn nó lên và nhận đầu 2 ổ test tới lui không thấy điều bất thường thì có nghĩa là Adapter 45W dư sức cấp nguồn cho nó.
Còn không đủ ( ko lên nguồn - hoặc lên nguồn nhưng máy có chịu chứng lạ ) mà gắn cục 65W vào lại trở về trạng thái bình thường thì lúc đó hiểu 2 SSD phải 65W mới đáp ứng đủ nguồn điện cho nó.
Mà em chỉ đang mong nó nhận SSD khe 2. Chứ vụ cấp đủ điện em không lo mấy. Vì em có Box HDD rời em cũng đã cắm thử Box HĐĐ 512Gb nó vẫn cấp điện cho Box chạy lên được để show ổ đĩa trong Win.
Mấy Specs này chỉ cho mình chọn lựa cấu hình đặt hàng i5 256Gb or 512Gb hoặc i7 256GB or 512Gb Card On.
Rồi i5 256GB or 512Gb Card Rời
Rồi i7 256Gb or 512Gb Card Rời.
Và nó cũng chỉ cho mình biết cái cơ bản
i5 Card On thì Adapter kèm theo là 45W
i5 Card Rời Adapter kèm theo là 65W
Chứ nó cũng ko more thêm nếu bạn nâng cấp thêm 1 SSD hay thay đổi SSD bạn vẫn sử dụng Adpater kèm theo bình thường hay phải thay đổi Adapter khác có W cao hơn cho nó. Không có dòng Note.
(thử chọn vào các ô Hard Disk or Processor):

Ví dụ ở link # spec trên chọn:

Core i7 + Hard drive 256GB > thì Memory 8GB

Core i7 + Hard drive 512GB > thì Memory 16GB

>> Chứng tỏ nsx đã ngầm mặc định 1 số tính năng phần cứng đối với những dòng sản phẩm này (hạn chế sự tùy biến của khách hàng). Ở trường hợp trên không cho chọn cùng 1 lúc 2 SSD.

Nếu muốn tùy biến vọc vạch thì nên dùng dòng workstation, ví dụ:
Precision 7750.png

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Công nghệ ngày càng thay đổi, mình theo dõi hoài mà vẫn cổ hủ không chạy kịp, hôm nay lại độc thêm chủ đề này mới thấy não mình cần phải tăng vận tốc hơn nữa mới được, không là 1 thời gian sau trở thành người nguyên thuỷ luôn quá :(

tiende43

Gà con
Chào bác, em đang dùng vostro 5502, ssd kèm máy 128gb và đã lắp thêm ssd 512gb. Tình hình là qua hơn 3 tháng sử dụng có 2 lần máy không nhận ssd2, restart lại thì nhận bình thường. Thông tin đến bác và cũng xin hỏi các bác là tình trạng không nhận ssd2 của em có bình thường không ạ? :((