Hỏi/ Thắc mắc - Giúp thắc mắc Gen 11 Laptop. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp thắc mắc Gen 11 Laptop.

Em chào các bác. Em đang bị ngáo kiến thức về Laptop dòng Gen 11. Nó hơi hắc não. Nhờ mấy bác giải đáp giúp.
Chả là em có mua Laptop Dell Vostrol 5402 Gen 11 Core i5 1135G7.
Vấn đề 1 : Nên sử dụng chuẩn Raid On hay AHCI.
+ Lúc mua máy từ cửa hàng ra mặc định nó được cài Win 10 Home bản quyền. Và bản Win 10 này lại sử dụng chuẩn Raid On. ( Chuyển sang AHCI là bị màn hình xanh ngay ). ( Vụ này thì em hiểu ).
+ Nếu Reset Defauft BIOS Dell về mặc định thì chuẩn mặc định nó Set là Raid On.
+ Gần đây em dùng Dell Recovery Tools của Dell để Download trên Cloud Dell về Bản Win 10 Home 20H1 mới nhất thì bản này nó lại dùng AHCI. Đang Raid On trong BIOS - Install bản Win 10 Home này xong thông qua Dell Recovery Tools thì nó không Load vào Win vì sai chuẩn. Vào BIOS chỉnh sang AHCI thì vào Win.

* Cái em thắc mắc ở đây là 3 cái :
+ BIOS Dell mặc định dùng Raid On
+ Bản Win 10 do Dell Build lúc mua máy ra khỏi cửa hàng dùng Raid On.
+ Nhưng bản Win 10 Update mới nhất Dell lại Build ở chuẩn AHCI.
Vậy rốt cuộc nếu ta nên dùng chuẩn AHCI/NVMe hay Raid On cho nó. Hic.

Vấn đề 2 :
Trong BIOS Dell Vostrol 5402 phần Stogare nó hiện 2 SSD Pcie :
+ SSD - 0 : Đang dùng SSD NVMe 256GB
+ SSD - 1 : None
Nếu BIOS nó báo như vậy thì có nghĩa hiểu nôm na là con Dell này gắn thêm được 1 ổ SSD thứ 2 nữa.
Nhưng trên cửa hàng em mua. Thì commnet của QTV nói con Dell này chỉ gắn được 1 ổ SSD thôi ( Là nếu muốn nâng cấp dung lượng SSD thì tháo ổ SSD 256GB ra gắn ổ khác vào ).
Và phía Dell Support Việt Nam cũng nói con này chỉ gắn được 1 SSD. Do Laptop này không hỗ trợ Intel Optane Stogare cho nên khe SSD thứ 2 ( SSD - 1 ) sẽ không hỗ trợ. Khúc sau Dell Support lại đánh Email nói tiếp :
" Nếu gắn SSD khe 2 ( SSD - 1 ) sẽ cạ vào loa và vị trí Pass cố định ốc SSD bị lệch.

* Đến giờ em vẫn chưa hiểu Dell Support đang muốn nói gì ! Ý em thắc mắc :
+ Dell sản xuất cái Mainboard có 2 khe gắn SSD ( thực tế ) - anh sản xuất ra khe thứ 2 tồn tại trên Mainboard mà không lẽ lại làm để kiểng không gắn được để xài.
+ Dell Support VN thì nói do cái Laptop này không hỗ trợ Intel Optane Stogare nên không sử dụng được Khe đó, khúc sau lại nói Do Khe SSD thứ 2 ngắn gắn cạ vào Loa. Vậy rốt cuộc là cái khe 2 SSD nếu không có Intel Optane Stogare gắn SSD vào nó có hiện ra ổ đĩa SSD thứ 2 hem, hay thật sự không có Intel Optane Stogare nó sẽ không hoạt động dù có gắn vào.
Hay do cạ Loa do chiều dài ngắn nên không gắn, chứ nếu cố tình Mod và chế Pass để gắn thì nó vẫn chạy bình thường SSD thứ 2.
Cách giải thích Dell Support VN 2 hướng nên em hơi hắc não.

Mấy bác thông não giúp em.

dungltcd

Lạt Ma
Em chào các bác. Em đang bị ngáo kiến thức về Laptop dòng Gen 11. Nó hơi hắc não. Nhờ mấy bác giải đáp giúp.
Chả là em có mua Laptop Dell Vostrol 5402 Gen 11 Core i5 1135G7.
Vấn đề 1 : Nên sử dụng chuẩn Raid On hay AHCI.
+ Lúc mua máy từ cửa hàng ra mặc định nó được cài Win 10 Home bản quyền. Và bản Win 10 này lại sử dụng chuẩn Raid On. ( Chuyển sang AHCI là bị màn hình xanh ngay ). ( Vụ này thì em hiểu ).
+ Nếu Reset Defauft BIOS Dell về mặc định thì chuẩn mặc định nó Set là Raid On.
+ Gần đây em dùng Dell Recovery Tools của Dell để Download trên Cloud Dell về Bản Win 10 Home 20H1 mới nhất thì bản này nó lại dùng AHCI. Đang Raid On trong BIOS - Install bản Win 10 Home này xong thông qua Dell Recovery Tools thì nó không Load vào Win vì sai chuẩn. Vào BIOS chỉnh sang AHCI thì vào Win.

* Cái em thắc mắc ở đây là 3 cái :
+ BIOS Dell mặc định dùng Raid On
+ Bản Win 10 do Dell Build lúc mua máy ra khỏi cửa hàng dùng Raid On.
Vậy rốt cuộc nếu ta nên dùng chuẩn AHCI/NVMe hay Raid On cho nó. Hic.

Vấn đề 2 :
Trong BIOS Dell Vostrol 5402 phần Stogare nó hiện 2 SSD Pcie :
+ SSD - 0 : Đang dùng SSD NVMe 256GB
+ SSD - 1 : None
Nếu BIOS nó báo như vậy thì có nghĩa hiểu nôm na là con Dell này gắn thêm được 1 ổ SSD thứ 2 nữa.
Nhưng trên cửa hàng em mua. Thì commnet của QTV nói con Dell này chỉ gắn được 1 ổ SSD thôi ( Là nếu muốn nâng cấp dung lượng SSD thì tháo ổ SSD 256GB ra gắn ổ khác vào ).
Và phía Dell Support Việt Nam cũng nói con này chỉ gắn được 1 SSD. Do Laptop này không hỗ trợ Intel Optane Stogare cho nên khe SSD thứ 2 ( SSD - 1 ) sẽ không hỗ trợ. Khúc sau Dell Support lại đánh Email nói tiếp :
" Nếu gắn SSD khe 2 ( SSD - 1 ) sẽ cạ vào loa và vị trí Pass cố định ốc SSD bị lệch.

* Đến giờ em vẫn chưa hiểu Dell Support đang muốn nói gì ! Ý em thắc mắc :
+ Dell sản xuất cái Mainboard có 2 khe gắn SSD ( thực tế ) - anh sản xuất ra khe thứ 2 tồn tại trên Mainboard mà không lẽ lại làm để kiểng không gắn được để xài.
+ Dell Support VN thì nói do cái Laptop này không hỗ trợ Intel Optane Stogare nên không sử dụng được Khe đó, khúc sau lại nói Do Khe SSD thứ 2 ngắn gắn cạ vào Loa. Vậy rốt cuộc là cái khe 2 SSD nếu không có Intel Optane Stogare gắn SSD vào nó có hiện ra ổ đĩa SSD thứ 2 hem, hay thật sự không có Intel Optane Stogare nó sẽ không hoạt động dù có gắn vào.
Hay do cạ Loa do chiều dài ngắn nên không gắn, chứ nếu cố tình Mod và chế Pass để gắn thì nó vẫn chạy bình thường SSD thứ 2.
Cách giải thích Dell Support VN 2 hướng nên em hơi hắc não.

Mấy bác thông não giúp em.
Không phải tại Dell mà tại thằng Intel.
Nguyên nhân tất cả là do con CPU Intel 11th Gen nó đưa một controller quản lý ổ NVME vào thẳng con CPU gọi là Intel VMD(Intel Volume Management Device ).
Ưu điểm của Intel VMD là gì thì bạn GG nhé nhưng cũng chỉ như hình hày.

một điểm cần lưu ý là để dùng được Intel VMD thì bắt buộc ổ cứng phải chạy ở RAID nếu chạy ở AHCI thì intel VMD sẽ auto bị disable.
cho nên đừng có cứng nhắc là cứ RAID là phải chạy từ 2 ổ trở lên nhé !!! :D

Chính ra thằng Dell nó còn thuộc dạng dễ tính vì còn để cho người dùng chỉnh chọt được Raid hay AHCI chứ nhiều hãng máy tính khác như HP nó fix cứng chạy ở chế độ raid khỏi phải chỉnh.

còn về câu hỏi :
Vậy rốt cuộc nếu ta nên dùng chuẩn AHCI/NVMe hay Raid On cho nó. Hic. ?

Vì AHCI vẫn là chuẩn chung cho tất cả các đời CPU, còn Intel VMD mới chỉ có trên gen 11th.
Mà dell nó làm đĩa Windows 10 Recovery là cho tất cả các dòng máy chứ đâu chỉ trên 11th gen.

Không phải tại Dell mà tại thằng Intel.
Nguyên nhân tất cả là do con CPU Intel 11th Gen nó đưa một controller quản lý ổ NVME vào thẳng con CPU gọi là Intel VMD(Intel Volume Management Device ).
Ưu điểm của Intel VMD là gì thì bạn GG nhé nhưng cũng chỉ như hình hày.

một điểm cần lưu ý là để dùng được Intel VMD thì bắt buộc ổ cứng phải chạy ở RAID nếu chạy ở AHCI thì intel VMD sẽ auto bị disable.
cho nên đừng có cứng nhắc là cứ RAID là phải chạy từ 2 ổ trở lên nhé !!! :D

Chính ra thằng Dell nó còn thuộc dạng dễ tính vì còn để cho người dùng chỉnh chọt được Raid hay AHCI chứ nhiều hãng máy tính khác như HP nó fix cứng chạy ở chế độ raid khỏi phải chỉnh.

còn về câu hỏi :
Vậy rốt cuộc nếu ta nên dùng chuẩn AHCI/NVMe hay Raid On cho nó. Hic. ?

Vì AHCI vẫn là chuẩn chung cho tất cả các đời CPU, còn Intel VMD mới chỉ có trên gen 11th.
Mà dell nó làm đĩa Windows 10 Recovery là cho tất cả các dòng máy chứ đâu chỉ trên 11th gen.
Vậy bác thông giúp em Vấn đề 2 với. SSD Khe 2 Dell nó nói Mainboard này ko hỗ trợ Intep Optane Stogare. Vậy nếu gạt qua vấn đề lắp SSD 2 sẽ va chạm với loa thì nếu lắp nó có nhận ra ổ SSD 2 không nhỉ. Em sợ mua SSD NVMe Picie về lắp không nhận cái thúi hẻo thừa cái SSD.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bạn dungltcd đã giải nghĩa ngắn gọn, dễ hiểu. Thêm nữa dùng AHCI thì không dùng Optane Stogare Memory.
Optane Storage Memory dùng để tăng vận tốc của SSD và DRAM trong một số trường hợp, tùy theo nhu cầu người dùng như cài đặt nhiều apps thì khi start sẽ nhanh hơn, vừa copy files vừa mở files.... Optane Storage Memory có thể hiểu như một chiếc cầu giữa DRAM và ổ cứng SSD. Những memory thường hay được dùng tới sẽ được lưu trong Optane Storage Memort, những memory ít dùng tới sẽ được lưu trữ vào DRAM (Còn dữ liệu thì vào ổ cứng).

Khe SSD-1 dùng để gắn thêm Optane Storage Memory, hoặc 16G, hoặc 32G, chứ không phải gắn thêm SSD nào vào cũng được.

qWZT5yBQiTn3NaagFKRKxA-970-80.png.webp

dungltcd

Lạt Ma
Vậy bác thông giúp em Vấn đề 2 với. SSD Khe 2 Dell nó nói Mainboard này ko hỗ trợ Intep Optane Stogare. Vậy nếu gạt qua vấn đề lắp SSD 2 sẽ va chạm với loa thì nếu lắp nó có nhận ra ổ SSD 2 không nhỉ. Em sợ mua SSD NVMe Picie về lắp không nhận cái thúi hẻo thừa cái SSD.
ĐÂy bạn xem nhé
specifications 5402

Máy bạn có 2 slot M2

phần cài đặt cũng có một vài lưu ý quan trọng tùy thuộc vào configuration hiện tại cũng như dung lượng pin của máy bạn.

Mã:
https://dl.dell.com/topicspdf/vostro-14-5402-laptop_owners-manual2_en-us.pdf
trang 40

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
ĐÂy bạn xem nhé
specifications 5402

Máy bạn có 2 slot M2

phần cài đặt cũng có một vài lưu ý quan trọng tùy thuộc vào configuration hiện tại cũng như dung lượng pin của máy bạn.

Mã:
trang 40
Vấn đề Lap Intel Gen 11th có nhiều thay đổi.
Gần đây cũng khá nhiều bạn gặp lỗi, thắc mắc khi cài Windows cho Lap Gen 11th này rồi.
Mong bạn @dungltcd, bác @baogia2010, bác @secpol và các bác các bạn khác am hiểu phần này Lập 1 topic Tổng quát để giới thiệu, thảo luận, trao đổi, thắc mắc, giải đáp về chủ đề Cài Windows cho Laptop Intel Gen 11th (hình như bên AMD Gen 4 hay 5 cũng có thay đổi tương tự).

Thanks các bạn!

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Gần đây cũng khá nhiều bạn gặp lỗi, thắc mắc khi cài Windows cho Lap Gen 11th này rồi.
Mong bạn @dungltcd, bác @baogia2010 và các bác các bạn khác am hiểu phần này Lập 1 topic Tổng quát để giới thiệu, thảo luận, trao đổi, thắc mắc, giải đáp về chủ đề Cài Windows cho Laptop Intel Gen 11th (hình như bên AMD Gen 4 hay 5 cũng có thay đổi tương tự).

Thanks các bạn!
Vấn đề chính ở đây là bộ cài Windows không có cái driver IntelVMD và chipset trong bộ cài thôi. Có đủ chúng nó trong bộ cài và WinPE là lại không có chuyện gì xảy ra.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Vấn đề chính ở đây là bộ cài Windows không có cái driver IntelVMD và chipset trong bộ cài thôi. Có đủ chúng nó trong bộ cài và WinPE là lại không có chuyện gì xảy ra.
Vấn đề này mình cũng chưa am hiểu lắm nên mong được các bác mở Topic Giới thiệu.
Nếu nhúng driver IntelVMD vào ISO thì giải quyết được vấn đề giống như các KTV của ta nhúng vào WinPE, vậy tại sao MS lại kéo dài, trì hoãn không đưa vào ISO 20H1, 20H2, 21H1....và tại sao các hãng lại phải cấu hình BIOS....
Còn nhớ trong 4rum cũng đã có 1 Topic nói rõ về việc không thể cài Windows trên HP Intel Gen 11th, kể cả việc thay SSD khác.
Thanks!

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Inspiron 14 5402 nhiều khả năng thiết kế phần cứng bên trong giống với 5401. "Nội thất" như link dưới:

Mã:
https://gzhls.at/blob/ldb/1/1/3/f/acfe77f25ec00844030d3ca76dca7d6d083e.pdf

https://laptopmedia.com/highlights/inside-dell-inspiron-14-5401-disassembly-and-upgrade-options/

https://www.youtube.com/watch?v=ovwaj9-xjHM

Các chuyên gia phần cứng VNZ đã phân tích chi tiết bên trên rồi, cơ bản em nó lắp thêm được SSD nhé.

ĐÂy bạn xem nhé
specifications 5402

Máy bạn có 2 slot M2

Mã:
trang 40
Bác cho em hỏi ngu cái. Em đọc Trang 40 của Dell rồi. Máy em Pin 3Cell ( 40 Wh ).
Dell có nói với cấu hình Pin 3 Cell ( 40 Wh ) chỉ gắn được only SSD M2 ( Khe 1 ), Khe SSD thứ 2 chỉ khả dụng nếu đặt hàng Ổ cứng thể rắn Intel Optane. Cái em hiểu nôm na là. Khe 2 SSD này có thể gắn thêm SSD NVMe nhưng chỉ support cái SSD Intel Optane thôi còn những SSD NVMe của hãng khác ( Se, WĐ, Samsung...) thì nó không Support. Không biết nghĩa em hiểu vậy đúng ko ạ.

Mong bạn @dungltcd, bác @baogia2010, bác @secpol và các bác các bạn khác am hiểu phần này Lập 1 topic Tổng quát để giới thiệu, thảo luận, trao đổi, thắc mắc, giải đáp về chủ đề Cài Windows cho Laptop Intel Gen 11th (hình như bên AMD Gen 4 hay 5 cũng có thay đổi tương tự).

Thanks các bạn!
Vụ cài Windows 10 cho nó ở chuẩn AHCI vs Raid em không ngại, tại em biết để cài được thì Add thêm Driver NVMe hoặc Intel RST đi cùng lúc cài là 98% hoàn thành. Cái em cay là BIOS thì ghi có 2 khe SSD mà Dell Support nó chỉ nói sử dụng được Khe 1 thôi, vậy Khe 2 sản xuất dính vào Mainboard để làm gì nữa ko biết.

Inspiron 14 5402 nhiều khả năng thiết kế phần cứng bên trong giống với 5401. "Nội thất" như link dưới:

Mã:
https://gzhls.at/blob/ldb/1/1/3/f/acfe77f25ec00844030d3ca76dca7d6d083e.pdf

https://laptopmedia.com/highlights/inside-dell-inspiron-14-5401-disassembly-and-upgrade-options/

https://www.youtube.com/watch?v=ovwaj9-xjHM

Các chuyên gia phần cứng VNZ đã phân tích chi tiết bên trên rồi, cơ bản em nó lắp thêm được SSD nhé.
Thành ra em cũng ko biết sao nữa. Như Dell Vostrol 5402 Dell nó nói cấu hình máy dùng Pin 3 Cell ( 40 Wh ) thì chỉ thay đổi được Khe SSD thứ 1. Riêng khe 2 sẽ không dùng được, trừ trường hợp bạn đặt hàng Ổ cứng thể rắn Intel Optane. Nếu Dell nói vậy thì em cứ hiểu kiểu Khe 2 SSD nó chỉ chạy được duy nhất với SSD Intel Optane.
Nhưng lên mạng thì em coi SSD Intel Optane ( đa số 16GB, 32GB ) thì gắn cũng bằng thừa ( Thứ 1 ), thứ 2 nếu SSD khe 2 khả dụng với Intel Optane nhưng thằng SSD cứng Intel Optane đầu cắm nó là 2 rãnh ( Gen 3 x 2 ). Trong khi cái khe cắm SSD 2 là 1 rãnh ( Gen 3 x 4 ) là nó cùng khe cắm với SSD 1.
Thành ra đến giờ em ko biết ra sao ! Nếu khe 2 dùng được thì nó chỉ gắn được ( Gen 3 x 4 ) và dùng chuẩn 2230 ( ở hiện tại ) - và phải mod lại pass ốc cố định SSD. Nếu ở tương lai có SSD chuẩn 2220 thì coi như gắn vừa khít không cạ loa, còn 2230 gắn bị cạ loa 1 xíu ( Cạ ở đây là nó nằm 1 gốc SSD lên bề mặt thành loa - chứ ko nằm lên cái loa ). Vụ chế Pass cố định thì dễ. Nhưng đâu đầu vụ nếu gắn 2230 SSD cho nó nó có nhận được ổ cứng không cái đó mới hoang mang. Nhận thì vui, ko nhận tốn tiền mua cái ổ SSD NvMe.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Dell tính đường xa để cho ra đời SSD siêu nhỏ để bạn lắp vào. Mà chưa SX kịp cho bạn để lắp vào đó nên nói bạn đừng lắp :v
Chém vui thôi chứ mình chưa cập nhật thông tin về mainboard hay các chip mới.
Lâu lắm mới gặp "ông" này đăng đàn!
Khỏe he bồ ơi!

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Lâu lắm mới gặp "ông" này đăng đàn!
Khỏe he bồ ơi!
Dạ. Tình hình là cũng bình thường thôi ạ. Cố gắng khỏe để chăm vợ con :v
Đợt này công ty đang ít việc nên có thời gian online. Sắp tới nhiều việc thì lại off thôi ạ.

p/s: Thỉnh thoảng con vẫn vào 4rum nhưng chỉ đọc lướt rồi đi chứ ít để lại cmt.

dungltcd

Lạt Ma

Thanks các bạn!
Vấn đề cài Win trên 11th gen trước đây cũng có một topic bàn tán sôi nổi về vấn đề này nhưng không biết trôi đâu rồi, để tý em tìm lại.
Đây topic đó đây.

nhưng đúng là cũng không quá phức tạp khi chỉ cần add drivers của Intel VMD vào bộ cài hoặc Load drivers VMD lúc đang cài là được.
Intel VMD mục đích ban đầu là triển khai trên CPU Server cùng với một giải pháp lớn hơn cho máy chủ về Raid đó là intel VROC với rất nhiều ưu thế, nhưng không hiểu sao ông Intel lại đem công nghệ này vào CPU cho consumer ? đến nay vẫn chưa biết lợi thế của cái này đói với Consumer là như nào, chắc các hãng họ cũng đang tự hỏi như vậy.

ISO 202H1, H2 chưa có drivers này vì Intel 11th mới được bán ra hồi tháng 10 2020, em nghĩ 21h1 sẽ support đầy đủ.
Bác cho em hỏi ngu cái. Em đọc Trang 40 của Dell rồi. Máy em Pin 3Cell ( 40 Wh ).
Dell có nói với cấu hình Pin 3 Cell ( 40 Wh ) chỉ gắn được only SSD M2 ( Khe 1 ), Khe SSD thứ 2 chỉ khả dụng nếu đặt hàng Ổ cứng thể rắn Intel Optane. Cái em hiểu nôm na là. Khe 2 SSD này có thể gắn thêm SSD NVMe nhưng chỉ support cái SSD Intel Optane thôi còn những SSD NVMe của hãng khác ( Se, WĐ, Samsung...) thì nó không Support. Không biết nghĩa em hiểu vậy đúng ko ạ.
Vấn đề về con dell 5402 đúng là hơi lằng nhằng với model của bạn, mặc dù trên specification nó có ghi là có 2 slot M2 hỗ trợ cả 2 chuẩn 2230 và 2280.
bạn thử lấy chuyển con M2 ở slot 1 cắm sang slot 2 xem có được không, nếu cắm được thì mình nghĩ là sẽ nhận được.

Sửa lần cuối:
Vấn đề cài Win trên 11th gen trước đây cũng có một topic bàn tán sôi nổi về vấn đề này nhưng không biết trôi đâu rồi, để tý em tìm lại.
Đây topic đó đây.

nhưng đúng là cũng không quá phức tạp khi chỉ cần add drivers của Intel VMD vào bộ cài hoặc Load drivers VMD lúc đang cài là được.
Intel VMD mục đích ban đầu là triển khai trên CPU Server cùng với một giải pháp lớn hơn cho máy chủ về Raid đó là intel VROC với rất nhiều ưu thế, nhưng không hiểu sao ông Intel lại đem công nghệ này vào CPU cho consumer ? đến nay vẫn chưa biết lợi thế của cái này đói với Consumer là như nào, chắc các hãng họ cũng đang tự hỏi như vậy.

ISO 202H1, H2 chưa có drivers này vì Intel 11th mới được bán ra hồi tháng 10 2020, em nghĩ 21h1 sẽ support đầy đủ.

Vấn đề về con dell 5402 đúng là hơi lằng nhằng với model của bạn, mặc dù trên specification nó có ghi là có 2 slot M2 hỗ trợ cả 2 chuẩn 2230 và 2280.
bạn thử lấy chuyển con M2 ở slot 1 cắm sang slot 2 xem có được không, nếu cắm được thì mình nghĩ là sẽ nhận được.
Em có tìm kiếm thông tin và giao lưu với Kỹ thuật Dell thì được cung cấp hình này từ con Vostrol 5402 trùng Model vs máy em.
Hình 1
Hình 2
Ở Hình 2 1 gốc SSD 2230 nằm lên Loa. Và Loa con 5402 Vostrol bề ngang nó cắt ngang rãnh Khe SSD 2