Hỏi/ Thắc mắc - Giúp mình về loại ssd để nâng cấp laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp mình về loại ssd để nâng cấp laptop?

duyclatter

Gà con
Laptop mình là Asus K501LB, mình muốn nâng lên ssd nhưng không biết laptop hỗ trợ M.2 SATA hay M.2 NVMe, trang chủ asus chỉ ghi là M.2 2280. Mong mọi người giúp đỡ mình với...

malemkhoang

Rìu Chiến
Thông số "SSD M.2 2280" (ở đây) cho biết:
- Đây là SSD sử dụng giao tiếp NVMe (Non-Volatile Memory Express) chuẩn M.2 (so với SATA thì nhanh hơn nhiều);
- Kích thước của SSD là rộng 22mm, dài 80mm (dài nhất). độ dài khác: 30mm, 42mm, 60mm.
Tuy nhiên, một số ổ SSD SATA cũng sử dụng chung hình dạng này. Vì thế, phải kiểm tra đúng chỉ số để đảm bảo không mua nhầm.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Mọi người cho hỏi thêm , giờ dùng SSD nào vừa dùng cho PC và khi cần tháo rời vẫn có thể sao chép dữ liệu từ Smartphone qua cổng Micro Usb Type C , đang cần 1 cái như vậy
Quan trọng PC của bạn có cổng kết nối gì để chọn SSD cho phù hợp, còn khi tháo rời SSD thì muốn kết nối với đt thì bạn phải có box chuyển tương thích với SSD để gắn SSD vào và ra type C để kết nối với ĐT

KingOfKings

Búa Gỗ Đôi
Quan trọng PC của bạn có cổng kết nối gì để chọn SSD cho phù hợp, còn khi tháo rời SSD thì muốn kết nối với đt thì bạn phải có box chuyển tương thích với SSD để gắn SSD vào và ra type C để kết nối với ĐT

Ok , hiểu ý bạn , PC mình có Santa 2 , còn cần mua Box gì để kết nối với điện thoại

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Ok , hiểu ý bạn , PC mình có Santa 2 , còn cần mua Box gì để kết nối với điện thoại
Nếu bạn gắn SSD M2 2280 thì box gắn ngoài để gắn cho SSD này nó cũng có nhiều hãng và nhiều giá lắm, mình trước sau khi nâng cấp SSD lên dung lượng cao hơn có dư ra cái SSD cũ nên cũng có mua box để gắn SSD M2 2280 dư của mình, lúc đó mình mua box của SSK giá gần 260k trên shopee sài cũng ok lắm, orico thì giá cao hơn chút???

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Trong các dòng ổ cứng hiện tại thì dòng nào có tuổi thọ cao hơn mn , 1 số ý kiến là HDD nhưng theo các tài liệu thì nói rằng dòng SSD M2 lâu hơn
Hj cái này mình cũng hok rành nữa bạn ?

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Thông số "SSD M.2 2280" (ở đây) cho biết:
- Đây là SSD sử dụng giao tiếp NVMe (Non-Volatile Memory Express) chuẩn M.2 (so với SATA thì nhanh hơn nhiều);
- Kích thước của SSD là rộng 22mm, dài 80mm (dài nhất). độ dài khác: 30mm, 42mm, 60mm.
Tuy nhiên, một số ổ SSD SATA cũng sử dụng chung hình dạng này. Vì thế, phải kiểm tra đúng chỉ số để đảm bảo không mua nhầm.
Chuẩn Men. Nếu M2 2280 thì như con Asus S14 S410U của mềnh. Có sẵn khe cắm rồi, mua về cắm vào chạy oke. Mình mới thêm con ssd 500Gb và ram 16Gb. Chạy # mượt lắm.

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
bác mang ra hàng bảo họ kiểm tra và nâng cấp cho