Hỏi/ Thắc mắc - giúp em sửa lỗi cài win 7 song song với win 10 với ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc giúp em sửa lỗi cài win 7 song song với win 10 với ạ

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
Tình hình là em đang dùng win 10 trên ổ ssd. Giờ em đang có 1 ổ hdd trắng đang định cài win 7 vào để dùng song song nhưng dùng setup cài thì nó toàn báo lỗi: "windows cannot be installed to this disk this computer's hardware may not support". Em lên mạng tra thì họ bảo đổi SATA controller từ ahci sang IDE nhưng máy em chỉ có mỗi AHCI mà thôi. Có bác nào giúp em được không ạ?

ductoanvt

Gà con
Bạn dùng bộ cài tích hợp Driver AHCI hoặc tải Driver AHCI vào 1 USB và nạp vào lúc trình setup nhận ổ đĩa ! Cơ mà nhiều máy đời mới giờ không hỗ trợ Win7 nữa đâu , bạn kiểm tra lại xem !

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
Win 7 mà đổi cái đó làm gì bạn. Cấu hình máy bạn dùng chip nào? chip mới thì chỉ cài dc win 10 về sau.
Và ko biết bạn cài dạng nào nữa. SSD và HDD là dạng MBR hay GPT.
Máy mình ngày xưa vẫn dùng win 7 bình thường, gần đây lắp thêm ssd rồi cài win 10. Giờ muốn song song win 7 mà nó báo lỗi đó. Mình chả hiểu gì nữa. Hdd mình dùng mbr, boot legacy

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
Win 7 mà đổi cái đó làm gì bạn. Cấu hình máy bạn dùng chip nào? chip mới thì chỉ cài dc win 10 về sau.
Và ko biết bạn cài dạng nào nữa. SSD và HDD là dạng MBR hay GPT.
Tại search mạng nó bảo làm thế :(( máy mình xưa dùng win 7, giờ lắp ssd dùng win 10. Thế giờ cài song song lại báo lỗi. Chả hiểu nữa :(

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ơ cài là cài từ đâu ? cài exe trên win10 hay boot usb ??? chả liên quan j tới cái sata ở đây cả , 2 ổ vật lí khác nhau thì thích chuẩn nào cũng dc miễn cái bios hỗ trợ // , còn ko thì ssd để uefi gpt thì cái hdd cũng cài như vậy , boot vô ổ nào thì dùng hotkey . nghe mùi cài từ win thế

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
ơ cài là cài từ đâu ? cài exe trên win10 hay boot usb ??? chả liên quan j tới cái sata ở đây cả , 2 ổ vật lí khác nhau thì thích chuẩn nào cũng dc miễn cái bios hỗ trợ // , còn ko thì ssd để uefi gpt thì cái hdd cũng cài như vậy , boot vô ổ nào thì dùng hotkey . nghe mùi cài từ win thế
em cài từ usb bị báo lỗi thế đó bác. Còn dùng wintohdd thì xong em dùng easybcd thì boot vào win 7 bị lỗi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cài // nên dùng winPE , rồi dùng NTsetup thì hơn , mình có thể kiểm soát dc vấn đề boot , chạy boot setup nhiều lúc n nhận dạng cả cái ổ cũ , chưa chắc n cho chạy

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng phần mềm unset active cho HDD dùng winNT setup có thể cài ngay trên nền win10 or vào winpe

Lúc chạy winNT setup , Chọn boot mặc định là ổ system

royalcruiser2

Búa Đá Đôi
Dùng phần mềm unset active cho HDD dùng winNT setup có thể cài ngay trên nền win10 or vào winpe

Lúc chạy winNT setup , Chọn boot mặc định là ổ system
em cũng không hiểu lắm. Nhưng trước đây vẫn là máy này, cài win 7 như thường, giờ lắp thêm ssd cài win 10. thế mà giờ cài song song lại không được nhỉ