Nhờ tư vấn - Giúp đỡ về Port Forwarding (NAT) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Giúp đỡ về Port Forwarding (NAT)

Atu2402

Gà con
Sáng nay ông sếp em nhắn tin cho như thế này: " You need to install a fix IP address for the router and to limit the dynamic IP range and port forwarding (NAT) for port 80 and 443 for the fixed IP address " mà em nói thật là em chịu luôn không biết ý ông là thế nào vì em chỉ làm phần cứng thôi.

Có phải ý ông là yêu cầu set IP tĩnh không ạ? Cái port forwarding em có tìm hiểu mà mãi không hiểu được :((
Rất mong các cao nhân ra tay giúp đỡ em với.

Em xin cảm ơn.

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Ý ổng chắc là bác phải cài IP tĩnh cho máy tính (ví dụ bên dưới), đồng thời NAT port 80 và port 443 cho cái máy tính của bác.
Bổ sung thêm: Khi set IP tĩnh thì nên đặt ngoài dải DHCP mà thiết bị router cấp cho thiết bị khác, có lẽ làý của đoạn này: "limit the dynamic IP range"

Sửa lần cuối:

nghqua

Rìu Sắt Đôi
set ip tĩnh cho máy tính:

NAT port cho máy tính:

Set lại dải DHCP của router nhỏ hơn hoặc lớn hơn IP tĩnh mình đã set cho PC:

Nếu k đúng thì bỏ qua nhé bác,em dốt tiếng Anh :<
Hìnhảnh chỉ mang tính chất minh hoạ :<

Sửa lần cuối:

nghqua

Rìu Sắt Đôi
Cũng có thể do bạn dùng thiết bị router phụ phát wifi nên ổng đòi phải set lại IP LAN cho con router phụ bạn đnag dùng rồi nat port cho cái IP vừa set chăng?

Atu2402

Gà con
set ip tĩnh cho máy tính:

NAT port cho máy tính:

Set lại dải DHCP của router nhỏ hơn hoặc lớn hơn IP tĩnh mình đã set cho PC:
Xem phần đính kèm 10774

Nếu k đúng thì bỏ qua nhé bác,em dốt tiếng Anh :<
Hìnhảnh chỉ mang tính chất minh hoạ :<

Cảm ơn bác nhiều.
Bác có thể hướng dẫn em thêm vụ cài đặt NAT port cho máy tính được không ạ? Phần Set IP tĩnh với set lại dải DHCP thì em có biết làm nhưng vụ cài đặt NAT port cho máy tính em lại không rõ lắm.
Em nghĩ là đúng hướng rồi bác ạ.

voduy13

Gà con
Nat port trên con modem về máy tính, ví dụ trong hình là nate port 80 và 443 về IP của máy tính 1.199

kenxpro

Búa Gỗ
Sáng nay ông sếp em nhắn tin cho như thế này: " You need to install a fix IP address for the router and to limit the dynamic IP range and port forwarding (NAT) for port 80 and 443 for the fixed IP address " mà em nói thật là em chịu luôn không biết ý ông là thế nào vì em chỉ làm phần cứng thôi.

Có phải ý ông là yêu cầu set IP tĩnh không ạ? Cái port forwarding em có tìm hiểu mà mãi không hiểu được :((
Rất mong các cao nhân ra tay giúp đỡ em với.

Em xin cảm ơn.
Em hiểu đoạn ổng sếp kia nôm na là bây giờ anh cài địa chỉ IP tĩnh cho cái router và giời hạn lại dải IP động sau đó thì nat 2 cái port 80 và 443 cho cái ip tĩnh kia => ổng tính tinh chỉnh cái gì đó từ xa nên mới phải làm ntn.
Giải quyết công việc này dễ thôi
1. Check ip và chỉnh ip cho router thành IP tĩnh (cái này tùy router để vào phần cấu hình nhưng bác có cụ thể loại router đang dùng thì sẽ hưỡng dẫn cụ thể hơn) (ví dụ set ip cho router này là 192.168.1.2)
2. Nat port cho cái router kia trên modem (ví dụ modem đang là 192.168.1.1) thì bác vào cấu hình nâng cao modem tìm cái phần có chữ NAT Port (hoặc forwarding port) xong add mới 2 port cho ip 192.168.1.2 là xong
Dưới đây là ví dụ nat port 81 cho ip 192.168.1.17 trong modem
Còn câu chuyện làm sao cho đúng thì bác cứ nhớ nguyên tắc là thiết bị đi với router nào thì Nat port router đó sau đó rồi Nat tiếp ở Modem cho nó truy cập từ bên ngoài nếu k thì chỉ chơi nội bộ router với nhau được thôi

Sửa lần cuối: