Hỏi/ Thắc mắc - [Giúp đỡ] Tư vấn lắp tản nhiệt CPU | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc [Giúp đỡ] Tư vấn lắp tản nhiệt CPU

sieunhi95

Gà con
Chào các bác
Em mới build case, mà thấy em tản stock của Intel có vẻ không hiệu quả cho lắm như bên AMD nên muốn lắp 1 em tản ngoài
Do em dùng Case mini tower (Xigmatek Nyx) không gian bên trong nhỏ + Chip i3-10100 (không dùng tác vụ nặng mấy ngoài thỉnh thoảng chơi game) các bác tư vấn giúp em xem tản nhiệt nào phù hợp với ạ
Budget khoảng 500k hoặc nhỏ hơn {adore}
Em đang thiên về chú Jonsbo Cr-1200 hoặc Cr-1400 đường kính 92mm
Em cảm ơn

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nếu không dùng tác vụ nặng, thỉnh thoảng chơi pikachu thì không cần lắp tản nhiệt ngoài đâu.
Nhưng nếu đã lắp loại 120 ok. họ nói thùng vừa với quạt 160 mà.
Jonsbo CR-1000 GT thì sao? gió đủ thổi cả nội thất bên trong nhà bạn.

Sửa lần cuối:

sieunhi95

Gà con
quạt true 120i đó tầm 750k nhưng nhìn tổng thể đẹp.
chú này công nhận đẹp thật. Nhưng thôi theo budget đã đề ra từ đầu em theo bác tư vấn book chú Cr-1000 GT {big_smile}

TheAn

Búa Đá
Case này không nhỏ lắm, hỗ trợ tản CPU cao 16cm thì khá thoải mái để lựa, nhưng t khuyến nghị bác dùng Gammaxx 400, thấy con này giá rẻ nhưng làm việc rất OK

Handrf

Kiếm đá
mình thấy cr1400 đèn đẹp sync hub coolmum rất chuẩn, chạy êm ru, cực kì êm mình hài lòng nhất khoản này. còn hiệu năng thì stress bằng cpuz vài phút nhiệt độ cao lắm 68*. chơi prime 95 test nặng thì lúc đầu 68* (cpu ăn 70watt), sau 5p nó lên 88* (120watt) dù đã bật 4 con coolmoon cơ mà mình thấy xung cpu k giảm, có vẻ khá good. à chip mình i5 10400 + b460. chơi game thì cứ phải gọi lạnh toát mồ hôi {burn_joss_stick}

sieunhi95

Gà con
mình thấy cr1400 đèn đẹp sync hub coolmum rất chuẩn, chạy êm ru, cực kì êm mình hài lòng nhất khoản này. còn hiệu năng thì stress bằng cpuz vài phút nhiệt độ cao lắm 68*. chơi prime 95 test nặng thì lúc đầu 68* (cpu ăn 70watt), sau 5p nó lên 88* (120watt) dù đã bật 4 con coolmoon cơ mà mình thấy xung cpu k giảm, có vẻ khá good. à chip mình i5 10400 + b460. chơi game thì cứ phải gọi lạnh toát mồ hôi {burn_joss_stick}
Book mà CR-1000 đen như bác meebo tư vấn mà chi nhánh HNC chỗ mình hết hàng, đúng ý trời mua em CR-1400 như ban đầu đề ra {feel_good}
Vừa xinh trong case, Quạt cỡ 92mm nên chắc nếu so với 120mm thì chắc sẽ kêu to hơn xíu và hiệu năng không bằng nhưng vẫn ok không ồn quá. Fornite chơi cũng chỉ tầm 57-61 độ ngon nghẻ

Bác có bôi keo tản nhiệt không đấy, nếu bạn chơi game hoạc tác vụ nặng thì mới nóng máy chứ nếu dùng bình thường thì cũng chỉ loanh quanh 40 C

sieunhi95

Gà con
Bác có bôi keo tản nhiệt không đấy, nếu bạn chơi game hoạc tác vụ nặng thì mới nóng máy chứ nếu dùng bình thường thì cũng chỉ loanh quanh 40 C
Để idle hoặc xem youtube chỉ tầm 33-38 độ (dùng keo tản nhiệt có sẵn lúc mua tản họ bán kèm)
Còn chơi game lâu thì cũng tầm 57-61 độ, mình thấy khá ok. Nếu mua kem tản xịn riêng bên ngoài chắc có thể sẽ giảm được thêm xíu 1-2 độ nữa nhưng hiện tại thì chắc chưa cần thiết lắm.

Không ép xung thì cứ tản đi theo CPU mà dã thôi. Mình dùng I7-6700 vẫn xài tản nhiệt đi kèm mà vẫn dã game nặng ầm ầm.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
i3 thì không phải lo đâu bác, còn nếu thích và dư dả, thì lên tản thôi