This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ghi nhớ pass

tittau

Rìu Sắt Đôi
Tình hình là cuộc sống bgio có quá nhiều loại pass cần ghi nhớ
lúc đầu cứ nghĩ đơn giản đặt theo quy luạt rồi đaẹt 1 kiểu nhưng có những tk cứ lâu lâu lại bát đổi pass làm giờ quên hết sạch
Mình có 2 ý tưởng ghi nhớ pass là tạo 1 file excel ghi từng loại pass vào đó rồi đặt pass cho file excell đó rồi up lên Gdrive lúc nào quên thì mở ra xem: Cách này tiện nhưng có thắc mắc là ko may bị hack tk gmail thì lấy dc file excell có ko biết phá pass file excell có dễ phá ko nhỉ
Cách 2: dùng mấy app ghi chú trên đt có đặt pass cho note kiểu apple note và onenote ghi vào đó đặt pass cho note: thằng apple bảo mật thì khỏi lo rồi

theo các cụ cách nào bảo mật tốt hơn nhỉ

tittau

Rìu Sắt Đôi
bạn ko nhất thiết đặt pass file exel đâu , nén bằng winrar mới nhất ấy , pass dài dài , có ký tự đặc biệt , khó nhai hơn excel nhiều
mình cũng đã tính trò này rồi nhưng còn chỉnh sửa và mở ra trên đt nữa. ko lẽ mỗi lần mở lại giải nén xong xem bất tiện và trên đt dùng ko tiện lắm
mình đang nghiêng về giải pháp file excell

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình có 3 quy luật:
+ TK Diễn đàn: @+ 3 kí tự đầu tiên của diễn đàn (chữ đầu viết hoa)+ ngày tháng năm ra trường+ #
+ TK gmail, Yahoo.... cũng thế
+ TK Ngân hàng: xª của 3 số đầu tài khoản (số thẻ) với a>1; a<4. Nếu giới hạn số kí tự thì bỏ số thừa đằng sau. Nếu bắt cả kí tự đặc biệt và chữ thì thêm phần đầu như trên

gift4you

Rìu Bạc
Bây giờ trình duyệt web đã có sẵn tiện ích (add-on) tạo mật khẩu phức tạp rồi. Chrome/ Edge/ Firefox... chọn trình duyệt nào cũng được hết. Chỉ cần nhớ mật khẩu của tài khoản trình duyệt là được (hoặc ít nhất đảm bảo bạn có khả năng khôi phục mật khẩu tài khoản trình duyệt này khi quên). PC/ LAPTOP/ Tablet/ Phone... chỉ cần đăng nhập là đồng bộ thôi.

Hoặc xài note trên iPhone/ iPad hoặc Samsung (hay bất cứ thiết bị di động nào có Cloud account). Nó đồng bộ qua lại giữa các thiết bị là được. Chứ Excel thì nói thiệt là bất tiện và ứng dụng lưu mật khẩu bên thứ 3 là không cần thiết.

Quan điểm cá nhân là vậy. Chúc bạn tìm được giải pháp ưng ý. Nếu có cách nào hay hơn thì chia sẻ anh em tham khảo nha.

Tuc Vang

Rìu Sắt
Giờ cũng định bỏ tiền ra mua một ứng dụng lưu mật khẩu, mà không biết em nào tốt và bảo mật an toàn, sẵn xin anh em cho ý kiến với.

limited10

Rìu Chiến
Một ứng dụng mà mình đang sử dụng rất ưng ý: Enpass password manager
Có sẵn trên Store của Microsoft
Sử dụng hoàn toàn miễn phí đầy đủ chức năng trên Windows, Mac. Tuy nhiên trên Mobile sẽ bị hạn chế, tuy nhiên mình ko có nhu cầu trên moblie nên thấy không vấn đề
Có kèm tiện trên trình duyệt để khi bạn truy cập trang web đã lưu nó tự điền hoặc lưu cái mới
Nó được đồng bộ và lưu trên tài khoản Cloud của bạn chứ không phải sever của enpass

Lưu tài khoản, mật khẩu, số điện thoại khôi phục, câu hỏi bảo mật, có logo website (hoặc tự thêm nếu không có) ...
link: https://www.enpass.io/

tittau

Rìu Sắt Đôi
Tôi dùng app Lastpass trên mobile lưu tất cả các thứ từ Pass, CC, secure note... Rất tiện.
Giờ cũng định bỏ tiền ra mua một ứng dụng lưu mật khẩu, mà không biết em nào tốt và bảo mật an toàn, sẵn xin anh em cho ý kiến với.

cũng định lưu mk trên mấy app này mà nghĩ lại thấy cũng rủi ro còn nhiều hơn. Thời buổi dữ liệu khách hàng là quan trọng nữa là mk các tài khoản của mnihf lại đưa cho mấy app này giữ . Uy tín như yahoo google lâu lâu còn bị hack lộ dữ liệu nữa là mấy ông nhỏ lẻ này

tittau

Rìu Sắt Đôi
chính vì thói quen này nên mới dễ bị hack tài khoản
mấy tk vớ vẩn thì lưu chứ tk quan trọng nhu ngân hàng và chứng khoán ai dám lưu

tittau

Rìu Sắt Đôi
thế này thì lúc rút tiền phải cầm theo máy tính tính mk mất
đùa thui chứ lúc đầu tôi cũng hay đặt theo quy luật nhưng một số tk tài chính ngân hàng cứ lâu lâu nó lại bắt đổi mk 1 lần có những tk yêu cầu pas tận 12 số dùng dc vài lần lại thành loạn
chưa kể gmail fb lâu lâu lại có sms báo bên có thằng đang cố tình hack lại đổi pass

mapdit006

Búa Đá Đôi
Mình đặt pass trong file txt, xong nén = rar và tạo pass cho nó tên người thân thêm @ số các kiểu nhớ cái đó là dc

tittau

Rìu Sắt Đôi
chốt lại giải pháp an toàn và hợp lý nhất với mình là ghi vào excell đặt pas khó nhớ tầm 12 ký tự ba gồm nhiều ký tự khù khoằm rồi ném file đó vào 1 rừng file khoảng vài trăm file excell đặt pass dài vô tận rồi ném vào driver google
chẳng may thằng nào hack dc gdriver cũng nản ko biết lôi file excell nao ra mà cho vào phần mềm chạy pass
pass file excel đó ghi vào note iphone hoặc trong 1 mail nào đó

chetuyet.hp

Rìu Sắt
Cách làm của bạn cũng khá hay. Không phụ thuộc vào phần mềm nào cả. Nhưng bạn bạn giải quyết thế nào với file nhớ tạm của excel. Trong file nào có đủ nội dung của bạn.

tittau

Rìu Sắt Đôi
cái vụ file nhớ tạm excel là ntn mình ko hiểu
file nhớ tạm đó nó có pass như file chính ko