Hỏi/ Thắc mắc - Gặp vấn đề khi dùng modem Huawei HG8045A làm access point | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Gặp vấn đề khi dùng modem Huawei HG8045A làm access point

heygay

Gà con
Xin chào anh em

Em mới chuyển từ mạng Viettel sang FPT, có cái modem Huawei HG8045A cũ của mạng Viettel em cắm vào modem mới của FPT là G-97RG6M để làm access point.
Em làm theo hướng dẫn ở đây. IP của modem cũ em đặt là 192.168.1.150.

Các máy kết nối qua modem cũ thì hoạt động bình thường. Nhưng các máy kết nối qua modem mới thì tầm vài phút mạng bị timeout. Chạy lệnh nslookup, tracert thì em thấy tên miền bị phân giải hết thành 192.168.2.150 (.2 chứ không phải .1). Đợi 1 lúc thì lại phân giải đúng và dùng bình thường. Cứ vài phút lại bị lướt web rất khó chịu.

Anh em am hiểu về mạng giúp em với ạ!

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
Viettel không thu lại thiết bị à bạn? Lạ nhỉ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xin chào anh em

Em mới chuyển từ mạng Viettel sang FPT, có cái modem Huawei HG8045A cũ của mạng Viettel em cắm vào modem mới của FPT là G-97RG6M để làm access point.
Em làm theo hướng dẫn ở đây. IP của modem cũ em đặt là 192.168.1.150.

Các máy kết nối qua modem cũ thì hoạt động bình thường. Nhưng các máy kết nối qua modem mới thì tầm vài phút mạng bị timeout. Chạy lệnh nslookup, tracert thì em thấy tên miền bị phân giải hết thành 192.168.2.150 (.2 chứ không phải .1). Đợi 1 lúc thì lại phân giải đúng và dùng bình thường. Cứ vài phút lại bị lướt web rất khó chịu.

Anh em am hiểu về mạng giúp em với ạ!
Sửa lại cho nó thành 192.168.0.1 đi bạn

heygay

Gà con
Viettel không thu lại thiết bị à bạn? Lạ nhỉ.
Sao không trả lại modem cho Viettel

Mình cắt họ không đòi nên mình cũng giữ. Mình không biết các gói khác thế nào chứ mình đóng 1 năm 1 thì hình như là được thêm 1 tháng với modem và phí lắp đặt

Sửa lại cho nó thành 192.168.0.1 đi bạn
Nay mình mới thử đổi chỗ 2 con router nhà mình thì máy kết nối qua modem chính dùng bình thường rồi. Còn những con kết nối qua router chưa dùng mấy chưa biết. Để mai test thêm xem có vấn đề gì không, nếu vẫn có lỗi mình sẽ thử sửa lại theo bạn.