Hỏi/ Thắc mắc - Gắn thêm caddy bay có làm chậm laptop không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Gắn thêm caddy bay có làm chậm laptop không?

caniquyvnz

Rìu Bạc
Hi AE ;)

mình có e
dell e6540 i7
  • CPU: Intel® Core™ i7-4600M Processor 4M Cache, up to 3.60 GHz
  • RAM: 8 GB DDR3L bus 1600MHz (2 slot up to 16GB)
  • Ổ cứng: 128 GB SSD
  • Đồ họa: Intel® HD Graphics 4600
  • Màn hình: 15.6 inch Anti-Glare HD
AE cho mình hỏi giờ mình muốn gắn thêm caddy bay để thêm 1 ổ cứng wd 1t black( bh 5 năm) nghe đồn thằng này chạy ổn định (hitachi>wd>seagate>toshiba) .{beauty}
không biết có ae nào đả từng làm như vậy chưa? và khi gắn vào thì có làm giảm hiệu xuất tổng thể của máy không?? {adore}
-
nó còn phụ thuộc caddy bay loại tốt hay loại dỏm nửa phải không AE?
- mình củng muốn mua ổ ssd 1TB thay dô ổ 120 đang có nhưng chưa có $$
cảm ơn AE đả đọc và hổ trợ{go}

Sửa lần cuối:

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Caddy Bay đơn giản là mở rộng lưu trữ qua cổng kết nối SATA => Không ảnh hường nhiều đến hiệu năng máy, tốc độ Ổ cứng phụ thuộc vào SATA hỗ trợ và hiệu năng ổ cứng mở rộng ! Hình như là vậy ... :v

{EMO_080}{EMO_080}{EMO_080}

thaolegend

Rìu Sắt
caddy bay quan trọng nhất là cái board mạch chuyển còn cái bộ khung kia gắn ổ thì k quan trọng lắm cái đó tự chế dc từ cái ổ đĩa cũ chỉ cần biết tí về cắt với hàn là xong
mà cái board ấy mua lẽ loại hịn bên tàu tầm 3-4 tệ là căng

còn cái câu "có làm giảm hiệu xuất tổng thể của máy không?? " cái này thì k vì mình còn cài game lên thằng ổ hdd lun chỉ có load chậm thôi chứ fps cũng thế

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
chưa từng xài nên k biết
nhưng mình có gắn ổ cứng rời, mỗi khi gắn vào thì máy nó quét file tren ổ cứng rời cũng hơi chậm xíu
mình nghĩ cái bạn gắn thêm cũng sẽ bị chậm xíu lúc mở cái ổ gắn mới đó

hinhitcva

Gà con
Nếu Bay lỗi thì cũng sẽ bị chậm máy nhé, nặng hơn nữa là máy chạy như rùa bò. Mình đã gặp 1 số trường hợp lắp vào bị vậy rồi nên bạn lắp thì test qua chút khi khởi đọng làm việc copy data. Bay ko lỗi lầm gì thì mọi thứ ok hết nhé

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Nếu Bay lỗi thì cũng sẽ bị chậm máy nhé, nặng hơn nữa là máy chạy như rùa bò. Mình đã gặp 1 số trường hợp lắp vào bị vậy rồi nên bạn lắp thì test qua chút khi khởi đọng làm việc copy data. Bay ko lỗi lầm gì thì mọi thứ ok hết nhé
Đúng rồi :D

vesonat

Búa Gỗ
Gắn không ảnh hưởng. Tốc độ phụ thuộc vào cổng mà bác gắn vào nhé. SATA 2 tất nhiên sẽ chậm, SATA 3 thì nhanh hơn

SUNgo35

Búa Gỗ
Không ảnh hưởng gì đâu bạn. Chọn ổ cứng nếu hitachi thì quá tốt nhưng hãng này chỉ cung cấp cho các OEM thôi
Wd, Seagate và Toshiba thì cũng ngang ngang thôi chứ không quá trội như Hitachi

TheAn

Búa Đá
Đã xài và không ảnh hưởng chút nào nhé nên yên tâm, Caddybay thấy loại nào cũng như nhau thôi

kuroo123

Búa Đá Đôi
Post #3, #5, #7 nói đúng rồi đó bạn. Đầu tư cái caddy bay tốt nữa là cắm vào xài thôi.

trieuducphu

Rìu Sắt
Không ảnh hưởng đến tốc độ, nó sẽ làm tăng tốc độ chai pin của bạn. Xác định là pin chỉ dùng được quảng bằng 1/3 thời gian so với khi bạn sử dụng 1 ổ cứng. Máy mình trước khi gắn ổ cứng pin dùng được hơn 4 tiếng giờ thì chỉ có cắm điện dùng thôi. Mua pin mới của hãng về cũng không tải nổi 2 tiếng trong 1 tuần.

caniquyvnz

Rìu Bạc
Không ảnh hưởng đến tốc độ, nó sẽ làm tăng tốc độ chai pin của bạn. Xác định là pin chỉ dùng được quảng bằng 1/3 thời gian so với khi bạn sử dụng 1 ổ cứng. Máy mình trước khi gắn ổ cứng pin dùng được hơn 4 tiếng giờ thì chỉ có cắm điện dùng thôi. Mua pin mới của hãng về cũng không tải nổi 2 tiếng trong 1 tuần.

nó hao kinh vậy hả bạn?? {after_boom}

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
có đó bạn, mình gắn hoài nên biết được nó ảnh hưởng thế nào nhưng vẫn nhanh...
bạn nên kiểm tra trước xem ổ cứng đó vấn đề ko để tránh ảnh hưởng tốc độ.

caniquyvnz

Rìu Bạc
có đó bạn, mình gắn hoài nên biết được nó ảnh hưởng thế nào nhưng vẫn nhanh...
bạn nên kiểm tra trước xem ổ cứng đó vấn đề ko để tránh ảnh hưởng tốc độ.
cảm ơn bạn -chắc mình phải lên thôi vì hiện tại đang sài ssd cùi 120g và chuẩn bị sài tới mức 80% dung lượng {confuse}

Le Duc 287

Rìu Vàng
Không ảnh hưởng gì đâu bạn. Chọn ổ cứng nếu hitachi thì quá tốt nhưng hãng này chỉ cung cấp cho các OEM thôi
Wd, Seagate và Toshiba thì cũng ngang ngang thôi chứ không quá trội như Hitachi
Cháu mình mua máy asus ổ hitachi theo máy hơn năm tạch. Dù máy đó dùng rất ít có khi cả tuần dùng 1-2 lần mang ra trung tâm bh đổi ổ to dùng 4-5 năm nay vẫn ok. Mà mấy năm nay cháu mình lớn dùng liên tục. Mình mua mấy ổ to đều bền. Nói chung mua ổ ăn may