Hỏi/ Thắc mắc - Gắn thêm 2 màn hình ngoài cho laptop có được không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Gắn thêm 2 màn hình ngoài cho laptop có được không?

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Chào các bác. E đang sử dụng laptop Asus x555uj.
Con này có 1 cổng vga và 1 cổng hdmi nhưng nó nằm cạnh nhau. Cắm thằng này thì không cắm được thằng kia. (máy em cũng không có cổng thunderbolt)
Vậy có cách nào để xuất ra 2 màn hình ngoài cùng lúc không ạ? Hiện tại e đang xài một màn hình ngoài + 1 màn laptop nhưng cái to cái nhỏ nhìn khó quá nên e muốn sd 2 màn ngoài luôn ạ.
E cảm ơn ạ!

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Thật ra tôi chưa dùng 2 màn hình bao giờ .
Nhưng chắc 1 điều Cable chia cổng thì nó sẽ có 2 màn hình giống nhau kiểu trùng lập và nó sẽ ko chia màn hình được kiểu mở rộng .
Vậy còn loại chia cổng có cục hub thì sao bác nhỉ

Bim Sponges

Rìu Vàng
Mình check thông số con ASUS X555UJ thì nó đang dùng NVIDIA GeForce 920M (2GB), và chúc mừng bạn nó hỗ trợ tới tối đã thêm 4 màn hình hiển thị.

Trích:
"The feature set of the 920M corresponds to the GT 730M and 825M. This includes support for up to 4 active displays. Furthermore, high resolution monitors of up to 3840x2160 pixels can now be connected using DisplayPort 1.2 or HDMI 1.4a if available."

Nguồn:
"https://www.notebookcheck.net/NVIDIA-GeForce-920M.138763.0.html"
(vô trang này thấy dài quá thì ấn Ctrl F gõ display là nó ra liền)

Còn bộ chia cổng thì nên dùng kiểu như:
6035bbfbd49c4bb834953d94bb1f195b
hoặc

Hoặc có thể dùng các loại chia cổng nào mà bạn thích :D ..

Máy mình thì có 1 cổng HDMI thôi, mình dùng bộ chuyển HDMI sang VGA nếu gần, và có lúc mình dùng tới 2 màn hình lận nhưng không dùng bộ chia mà mình cắm màn hình thứ ba bằng cổng USB Type-C.

Sửa lần cuối:

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Mình check thông số con ASUS X555UJ thì nó đang dùng NVIDIA GeForce 920M (2GB), và chúc mừng bạn nó hỗ trợ tới tối đã thêm 4 màn hình hiển thị.

Trích:
"The feature set of the 920M corresponds to the GT 730M and 825M. This includes support for up to 4 active displays. Furthermore, high resolution monitors of up to 3840x2160 pixels can now be connected using DisplayPort 1.2 or HDMI 1.4a if available."

Nguồn:
"https://www.notebookcheck.net/NVIDIA-GeForce-920M.138763.0.html"
(vô trang này thấy dài quá thì ấn Ctrl F gõ display là nó ra liền)

Còn bộ chia cổng thì nên dùng kiểu như:
6035bbfbd49c4bb834953d94bb1f195b
hoặc

Hoặc có thể dùng các loại chia cổng nào mà bạn thích :D ..

Máy mình thì có 1 cổng HDMI thôi, mình dùng bộ chuyển HDMI sang VGA nếu gần, và có lúc mình dùng tới 2 màn hình lận nhưng không dùng bộ chia mà mình cắm màn hình thứ ba bằng cổng USB Type-C.
Thanks bác.
Với bộ chia hdmi ở bên tay phải thì nó sẽ ra 2 màn riêng biệt hay là 2 màn trùng lặp nhau vậy ạ ?

Bim Sponges

Rìu Vàng
Thanks bác.
Với bộ chia hdmi ở bên tay phải thì nó sẽ ra 2 màn riêng biệt hay là 2 màn trùng lặp nhau vậy ạ ?
Mình không hiểu rõ cái này lắm, thật sự mình cũng chưa có dùng bộ chia vì như trên mình có nói là mình dùng HDMI cùng với USB Type-C nên kết nối 2 màn hình.

Không biết mình có thể hiểu 2 màn hình trùng lập có nghĩa là nội dung nó giống nhau phải không, từ màn hình chính bạn có thể ấn tổ hợp phím Fn với cái phím
sẽ mở cửa sổ Project, bạn chọn Extend thì tất cả màn hình sẽ tách biệt nhau liền.

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Tức là dùng capble chia cổng, hay hub chia cổng gì thì cũng chỉ là màn duplicate thôi đúng ko ạ?

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Đối với HDMI thì chia ra bao nhiêu thì tất cả đều 1 tín hiệu thôi bạn, nó không có khả năng chia ra nhiều màn hình.
Vậy 1 cổng vga và 1 cổng hdmi thì nó có ra màn hình extend không ạ? tại trên lap e có 2 cổng đó luôn. Nhưng nó sát nhau quá. E đang tính gọt bớt phần nhựa bọc đầu capble cho nhỏ lại rồi cắm thử ^^

vettinhsau

Rìu Sắt
Bạn có 2 cổng, nhưng vì chúng quá sát nhau khiến bạn không thể cắm cùng lúc 2 sợi cáp, giải pháp đơn giản nhất là bạn gọt bớt phần nhựa trên sợi cáp.
Còn những vấn đề khác các bác bên trên đã trả lời thoả đáng rồi.