Firefox thử nghiệm công cụ tìm kiếm mặc định bằng Microsoft Bing thay thế Google

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 18 tháng 09 năm 2021, Theo báo cáo nghiên cứu của SUMO do Mozilla công bố vào tháng 9, Công cụ tìm kiếm Bing của Microsoft hiện đang được thử nghiệm làm công cụ tìm kiếm mặc định cho Firefox. Bắt đầu từ ngày 6 tháng này, khoảng 1% người dùng Firefox trên máy tính để bàn đã chấp nhận thử nghiệm sớm này. Mozilla dự kiến rằng giai đoạn thử nghiệm sẽ kéo dài khoảng 5 tháng và sẽ hoàn thành vào tháng 1 năm 2022.

Được biết SUMO là viết tắt của SUpport.MOzilla.org, những nghiên cứu này là "một phần của việc tối ưu hóa trải nghiệm Firefox" cho tất cả người dùng. Trước đây Google và Mozilla đã ký một thỏa thuận, cho đến năm 2023, Google sẽ trả 400 triệu đến 450 triệu đô la Mỹ mỗi năm, để Firefox sử dụng Google tìm kiếm làm công cụ tìm kiếm mặc định. Giao dịch này là nguồn thu nhập lớn nhất của Mozilla.

Hiện chưa rõ tại sao Mozilla lại muốn sử dụng Bing để thay thế Google làm công cụ tìm kiếm mặc định cho Firefox, nhưng với điều kiện hợp đồng với Google sẽ hết hạn sau 15 tháng, Mozilla có thể đang cân nhắc việc loại bỏ Google và tìm kiếm thỏa thuận với Microsoft. Trong trường hợp hết hợp đồng với Google, Bing có thể là phương án dự phòng của Mozilla.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

paulscholes0258

Rìu Sắt
mình vẩn dùng FF là chính. ít khi dùng Edge dù có cài.
nhưng tìm kiếm thì GG vẩn số 1, DDG số 2 còn tìm tốt hơn cả Bing nữa.

Thaole

Gà con
Rồi củng dùng GG tìm kiếm thôi, google nó ăn sâu vào máu rồi

nkoc6a15

Rìu Sắt
Bản Firefox 92 có bug. Block quảng cáo bằng Ublock Origin nhưng vẫn gửi queries đến domain quảng cáo.
Phải chỉnh network.dns.upgrade_with_https_rr sang false. Chịu ông Firefox

Sửa lần cuối:

kieuoanh90

Rìu Vàng
Giống edge thôi, rồi cuối cùng người dung vẫn thiết lập lại & sử dụng GG làm công cụ tìm kiếm à

paulscholes0258

Rìu Sắt
Bản Firefox 92 có bug. Block quảng cáo bằng Ublock Origin nhưng vẫn gửi queries đến domain quảng cáo.
Phải chỉnh network.dns.upgrade_with_https_rr sang false. Chịu ông Firefox
cái này là sao ko hiểu mấy.
có nguy hiểm gì ko bạn. có nhất thiết phải chỉnh như bạn nói ko. mình chỉ cài Ublock vô rồi dùng thôi ko biết vụ này.

nkoc6a15

Rìu Sắt
À mình không rõ, mình nghĩ là không đâu, config này chỉ mới có trên Firefox 92 thôi. Nhưng mình dùng next và nó làm tăng truy vấn khá nhiều của mình nên mình tắt. Mình xem trên subreddit thì có người bảo tắt làm web load nhanh hơn. Thím thử xem sao nhé

jacjochay12

Búa Đá
GG đã ăn vào tận xương tủy của nhiều thế hệ. Tìm kiếm mặc định là GG mà search.kk

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bing tìm kiếm nó chán thôi rồi, chắc lại không thoả thuận được với ông Google rồi.

anhtuVN

Rìu Sắt
Firefox mobile có hỗ trợ add on, mấy bạn hay lướt web bằng điện thoại thì thêm addon Ublock vô cho chặn bớt quảng cáo hoặc thêm addon Bitware cho nó đồng bộ mật khẩu với PC

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
bing nó đang thua gu gồ nên nó làm vẻ mặt đáng thương vậy thôi.
đến khi nó ngang = google hoặc hơn google xem, nó lại chẳng khác mèo gì gu gồ.
xem cách làm ăn của MS là biết

nkoc6a15

Rìu Sắt
Firefox mobile có hỗ trợ add on, mấy bạn hay lướt web bằng điện thoại thì thêm addon Ublock vô cho chặn bớt quảng cáo hoặc thêm addon Bitware cho nó đồng bộ mật khẩu với PC

Dùng Fennec đi bác. Dùng thêm được nhiều addon hơn, không bị khoá about:config nữa