Hỏi/ Thắc mắc - File excel bị lỗi file format or file extension is not valid. .... has not been corruped? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc File excel bị lỗi file format or file extension is not valid. .... has not been corruped?

huynhan113

Búa Đá
Như tiêu đề file excel lỗi báo như hình :

Các cao nhân mở giúp được em xin hậu tạcảm ơn rất nhiều ạ.

Để em up file gốc lên cho mọi người xem luôn ạ :

Cám ơn mọi người đã đọc bài viết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Nếu các bạn mở mà thấy thông báo lỗi "Excel cannot open the file 'filename.xlsx' because the file format or file extension is not valid....” thì có nghĩa là phiên bản Excel của bạn đang dùng thấp hơn phiên bản đã tạo file. Vì file định dạng .xls mới có thể mở ở các phiên bản Excel thấp.

Để mở các định dạng .xlsx thì các bạn cần cài đặt các phiên bản mới hơn như Office 2010, 2013 hay 2016 để có thể dễ dàng mở file. Hoặc các bạn có thể thay đổi định dạng tệp từ .xlsx thành .xls bằng cách nhấn F2 để đổi tên sau đó bạn đổi định dạng thành .xls và nhấn Enter.

Hơn nữa, mình thấy trên mạng có khá nhiều topic hướng dẫn fix lỗi này nhưng không biết bạn đã thử hết chưa?

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Nếu các bạn mở mà thấy thông báo lỗi "Excel cannot open the file 'filename.xlsx' because the file format or file extension is not valid....” thì có nghĩa là phiên bản Excel của bạn đang dùng thấp hơn phiên bản đã tạo file. Vì file định dạng .xls mới có thể mở ở các phiên bản Excel thấp.

Để mở các định dạng .xlsx thì các bạn cần cài đặt các phiên bản mới hơn như Office 2010, 2013 hay 2016 để có thể dễ dàng mở file. Hoặc các bạn có thể thay đổi định dạng tệp từ .xlsx thành .xls bằng cách nhấn F2 để đổi tên sau đó bạn đổi định dạng thành .xls và nhấn Enter.

Hơn nữa, mình thấy trên mạng có khá nhiều topic hướng dẫn fix lỗi này nhưng không biết bạn đã thử hết chưa?
Mình đã thử đổi đuôi sang.xls nhưng đọc file bị lỗi font tùm lum không dịch được. Chưa thử cài các phiên bản office thấp hơn. (mình đang dùng bản 2019)

dammage

Rìu Chiến
Mình đã thử đổi đuôi sang.xls nhưng đọc file bị lỗi font tùm lum không dịch được. Chưa thử cài các phiên bản office thấp hơn. (mình đang dùng bản 2019)
tui thử với office live và google sheet đều vô ích, có lẽ file này hư nặng tới mức vượt quá giới hạn có thể phục hồi rồi (hay thậm chí nó không phải là 1 file exel luôn)

huynhan113

Búa Đá

Mình cũng đã làm theo các cách của bạn và cả các cách trên mạng, dùng open office mở luôn mà cũng không được bạn, mình cũng dùng các chương trình sửa lỗi mà cũng k được.
Ngặt nổi file quan trọng của sếp, em sợ về sau bị tái diễn lần nữa mà không biết nguyên để khắc phục chắc bị out luôn quá.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Mình cũng đã làm theo các cách của bạn và cả các cách trên mạng, dùng open office mở luôn mà cũng không được bạn, mình cũng dùng các chương trình sửa lỗi mà cũng k được.
Ngặt nổi file quan trọng của sếp, em sợ về sau bị tái diễn lần nữa mà không biết nguyên để khắc phục chắc bị out luôn quá.
Anh thử dùng công cụ này để sửa file xem sao: DataNumen Excel Repair
Link tải: https://download.com.vn/advanced-excel-repair/download
Hi vọng những con số trong file sau khi đã repair sẽ giúp sếp anh nhớ ra được điều gì đó?

huynhan113

Búa Đá
Hi vọng những con số trong file sau khi đã repair sẽ giúp sếp anh nhớ ra được điều gì đó?
Thaks bạn để mình thử.

Vo Phat

Búa Gỗ Đôi
Bạn vào windows security -> virus & threat protection -> virus & threat protection settings chọn manage settings -> Real-time protection chọn off sau đó tải lại file excel

huynhan113

Búa Đá
Bạn vào windows security -> virus & threat protection -> virus & threat protection settings chọn manage settings -> Real-time protection chọn off sau đó tải lại file excel
Mình tắt cái Windows security luôn rồi bạn, mình cài Avast nên nó ko có bật lên bạn.

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi

Mình thử tải về rồi nhưng cũng không đọc được bác ạ. Office 2019 {flame}

dammage

Rìu Chiến
Mời các bác đọc lại #3.
Đó là cách fix đối với file excel của bác chủ.
tui cũng thấy cách này là hay nhất

theo tui quan trọng nhất là làm cách nào để tránh file bị hư, chứ không phải làm cách nào để fix file đã bị hư, file bị lỗi từ nguồn thì trách nhiệm là ở cái người tạo và share file chứ

Sửa lần cuối:

huynhan113

Búa Đá
Giờ bác nào biết nguyên nó bị thế nào cho mình biết để khắc phục lần sau hé, tại file kiểu này sếp mình nhiều lắm.
- Không biết có phải đang làm bị tắt đột ngột nó bị không nữa.