Hướng dẫn - Excel - Tách họ và tên dễ như ăn cháo | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Excel - Tách họ và tên dễ như ăn cháo

KickAss

❀ ❀ ❀
Tách "Họ" và "Tên" không dùng công thức.

Bước 1: Copy dữ liệu từ cột "Họ và tên" ➝ cột "Họ" như sau:

B2: Nhấn tổ hợp Ctrl + H để mở hộp thoại "Find and Replace".

(Hoặc chọn tab "Home" > Chọn mục "Find & Select" bên phải ngoài cùng > Chọn tiếp "Replace...")

Trên hộp thoại này, ở tab "Replace", điền vô mục "Find what" phần text sau: [dấu cách khoảng][dấu sao] và nhấn nút "Replace All" như hình:

Bạn có kết quả đầu tiên ở cột "Họ":

B3: Thực hiện tương tự 2 bước đầu tiên. Tuy nhiên, lần này bạn copy dữ liệu từ cột "Họ và tên" ➝ cột "Tên".

Tiếp theo, nhấn tổ hợp Ctrl + H để mở hộp thoại "Find and Replace".

Ở tab "Replace", điền vô mục "Find what" phần text sau: [dấu sao]
[dấu cách khoảng] và nhấn nút "Replace All" như hình:

Bạn có kết quả thứ hai ở cột "Tên":

Done.

Nguồn: csc.edu.vn

* Nhiều bài hướng dẫn thú vị khác, mời bạn tham khảo thêm nhé:

Sửa lần cuối:

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Rất hay bạn ơi.
Mình bổ sung 1 cách còn dễ hơn bóc kẹo.
Đối với office 2013 trở đi nó có công cụ flashfill.

Như hình, ở ô C7 các bạn hãy gõ phần tên của ô B7 và nhấn enter, sau đó, nhấp 1 lần chuột vô ô c7 và nhấn tổ hợp Ctrl+e sẽ thực hiện tách tên.
Còn tách họ và chữ lót thì ở ô c7, bạn cứ gõ họ và chữ lót y chang ô b7 và làm tương tự như trên.
Điểm chú ý là cột chứa họ tên đầy đủ với cột cần tách lấy phần riêng phải liền kề nhau.
Cũng có thể làm tương tự với tên lót.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Rất hay bạn ơi.
Mình bổ sung 1 cách còn dễ hơn bóc kẹo.
Đối với office 2013 trở đi nó có công cụ flashfill.

Như hình, ở ô C7 các bạn hãy gõ phần tên của ô B7 và nhấn enter, sau đó, nhấp 1 lần chuột vô ô c7 và nhấn tổ hợp Ctrl+e sẽ thực hiện tách tên.
Còn tách họ và chữ lót thì ở ô c7, bạn cứ gõ họ và chữ lót y chang ô b7 và làm tương tự như trên.
Điểm chú ý là cột chứa họ tên đầy đủ với cột cần tách lấy phần riêng phải liền kề nhau.
Cũng có thể làm tương tự với tên lót.
Bạn minh họa rõ hơn xíu nữa, chứ vậy mình vẫn thực hiện chưa đươc tính năng Flashfill
Nhưng với số lượng dữ liệu lớn thì cách này vẫn thủ công.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Bạn minh họa rõ hơn xíu nữa, chứ vậy mình vẫn thực hiện chưa đươc tính năng Flashfill
Nhưng với số lượng dữ liệu lớn thì cách này vẫn thủ công.
Mình đang bật máy nên quay lại cho abnj xem.
Chúc ngủ ngon

Sửa lần cuối:

quansumk

Búa Gỗ Đôi

Các b muốn đơn giản dùng công thức này nha, b nào ko dùng được thì thay ";" bằng "," (do mình dùng hệ số Việt Nam nên bị đổi thế :D)

Sửa lần cuối:

revolX

Rìu Sắt
Các cách được đề cập ở bên trên có ưunhược điểm gì so với ba cách bên dưới các bác nhỉ?

1. Tách họ: Dùng hàm Left();
2. Tách tên: Dùng hàm Right();
3. Ghép họ và tên: Dùng hàm Concat().