FreeSoft - Espanso - Tiện ích giúp bạn tiết kiệm thời gian trong việc gõ văn bản | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

FreeSoft Espanso - Tiện ích giúp bạn tiết kiệm thời gian trong việc gõ văn bản

Hamano Kaito

Moderator

Espanso là một tiện ích giúp bạn tiết kiệm thời gian khi các bạn cứ gõ đi gõ lại 1 vài đoạn văn bản hoặc 1 dòng lệnh nào đó mà cứ lặp lại nhiều lần.
Tiện ích sẽ thay thế các từ khóa cụ thể bằng các đoạn văn bản hoặc dòng lệnh mà bạn đã định sẵn trước đó

Espanso làm việc như thế nào !?
Espanso sẽ nhận dạng các từ khóa cụ thể khi bạn gõ như

Và sẽ thay thế những từ khóa đó

-------------------------------------------------------------------------------------------

Tính năng chính của ứng dụng:

Gõ thông minh hơn

Tránh gõ cùng một câu nhiều lần bằng cách sử dụng bộ mở rộng văn bản

Hỗ trợ Shell
Với tính năng mạnh mẽ này, việc sao chép sẽ trở nên lỗi thời.

Tùy chỉnh Script
Thực thi các tập lệnh tùy chỉnh khi bạn nhập và giúp bạn tăng nâng suất làm việc

Hỗ trợ các biểu tượng cảm xúc (Emoji)
Biểu tượng cảm xúc bây giờ đã là một phần trong cuộc sống của thế giới số hiện nay, và với Espanso sử dụng các biểu tượng đó sẽ trở nên dễ dàng hơn

Hỗ trợ Ngày
Espanso hỗ trợ các định dạng ngày và mở rộng hơn

Code snippets
Mang các đoạn mã yêu thích của bạn đến với mọi ứng dụng

Và cũng như: Tích hợp toàn hệ thống, Mã nguồn mở, Tùy chỉnh tệp cấu hình cơ bản, Hỗ trợ đa nền tảng
Link Trang Nhà: https://espanso.org/
Link Download | https://espanso.org/install/
Link Mã Nguồn Mở | https://github.com/federico-terzi/espanso
Tài Liệu Hướng Dẫn Cơ Bản | https://espanso.org/docs/

Hamano Kaito

Moderator
@trungnt92 | Cái quan trọng của tiện ích này là nó ghi tiếng việt ko bị lỗi Font, xài rất tiện đó bạn. Có 3 ứng dụng thay thế từ khóa hỗ trợ tiếng việt (mình chỉ mới biết đến 3 soft này, các soft khác nếu có sẽ tìm hiểu thêm)
  1. Soft này hỗ trợ tiếng việt (tức là mã Unicode) rất tốt
  2. Type Pilot cũng hỗ trợ tiếng việt nhưng khi thay thế keyword thì nó bị lỗi 1 đoạn sau cùng. Phải biết cách, nếu ko sẽ ko thể dùng được soft này (soft này là soft thay thế keyword phải nói là nhẹ nhất và xịn nhất trong 3 soft mình test)
  3. Comfort Key Pro phần mềm này vừa hỗ trợ keyword lẫn hỗ trợ phím tắt (hotkey) và clipboard (bảng tạm). Nó là một soft phải nói nhiều tính năng trong một. Cũng hỗ trợ Unicode (nhưng phải tùy chỉnh tí), nhưng khi biên soạn phải xem kỹ phần hướng dẫn. Ko là sẽ bị rối lúc thay thế keyword
Mình Reviews tạm cho các bạn nếu thích hãy tìm đến các soft đó và dùng thử xem thế nào. :)

fahabu179

Gà con
Em thấy chức năng của nó chỉ là gõ tắt, phải tự biên soạn nhiều, tính cá nhân hoá cao nên cũng chẳng tạo package dùng chung được. Nếu nhu cầu dừng ở viết tắt inline thì mấy phần mềm gõ tiếng việt cũng hỗ trợ. Mặc dù nói là đa nền tảng nhưng chỉ hoạt động trên PC. Cá nhân em thấy nó chưa hay lắm.

Hamano Kaito

Moderator
Em thấy chức năng của nó chỉ là gõ tắt, phải tự biên soạn nhiều, tính cá nhân hoá cao nên cũng chẳng tạo package dùng chung được. Nếu nhu cầu dừng ở viết tắt inline thì mấy phần mềm gõ tiếng việt cũng hỗ trợ. Mặc dù nói là đa nền tảng nhưng chỉ hoạt động trên PC. Cá nhân em thấy nó chưa hay lắm.

Mình ko dùng mấy soft gõ tiếng việt để gõ tắt bạn. Mình chỉ dùng soft thứ 3 để nó quản lý dễ hơn thôi (vì có nhiều cái soft gõ tiếng việt ko làm được)
Còn soft bên trên nó chỉ là soft Free + Open Source nên các chức năng có phần hạn chế. Nhưng về lâu dài thì chắc chắn sẽ có thể thêm nhiều chức năng mới vào.
Đa nền tảng ở đây tức là chạy được trên nhiều OS đó bạn. Tức là bạn có thể lấy file cấu hình cơ bản chuyển sang Linux, macOS và Windows. Luân chuyển qua lại tùy ý bạn ?
Các keyword đa số bạn phải tự biên soạn, chứ đâu có sẵn được. ?