Hỏi/ Thắc mắc - Em cần tư vấn : Ram 3200 có dùng được cho Laptop chỉ hỗ trợ 2133 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Em cần tư vấn : Ram 3200 có dùng được cho Laptop chỉ hỗ trợ 2133

ngsang1998

Gà con
Hiện tại thì laptop e đang dùng là Alienware 15R2 8x2gb 2133mhz. Nhưng hiện tại một khe đã bị lỗi nên không nhận Ram nên e chỉ dùng 1 thanh 8gb 2133.
Bây giờ em muốn dùng 1 thanh 16gb 3200 chạy single chanel thay vào thì có chạy bình thường được không ạ.
3200 thì chỗ em nhiều, còn thấp như 2133 kiếm không có ạ.
Em cám ơn nhiều

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Hiện tại thì laptop e đang dùng là Alienware 15R2 8x2gb 2133mhz. Nhưng hiện tại một khe đã bị lỗi nên không nhận Ram nên e chỉ dùng 1 thanh 8gb 2133.
Bây giờ em muốn dùng 1 thanh 16gb 3200 chạy single chanel thay vào thì có chạy bình thường được không ạ.
3200 thì chỗ em nhiều, còn thấp như 2133 kiếm không có ạ.
Em cám ơn nhiều
Ram bus cao hơn tương thích ngược muh bạn Gắn vào max củng chỉ 2133 thôi. Cẩn thận ddr 3 và ddr 4 main hổ trợ.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Cá nhân tôi nghĩ khó có tương thích ngược khi mà main và chíp chỉ hỗ trợ ram ddr4 bus 2133mhz, còn ram mới bus 3200mhz. Nếu tương thích chắc cũng chỉ đến bus 2400Mhz hoặc tới 2666Mhz.
Mà ram 16gb bus 2133mhz hiện cũng sãn mà, đâu có hiếm

ngsang1998

Gà con
Cá nhân tôi nghĩ khó có tương thích ngược khi mà main và chíp chỉ hỗ trợ ram ddr4 bus 2133mhz, còn ram mới bus 3200mhz. Nếu tương thích chắc cũng chỉ đến bus 2400Mhz hoặc tới 2666Mhz.
Mà ram 16gb bus 2133mhz hiện cũng sãn mà, đâu có hiếm
Ở chỗ em đi hỏi không có bác ạ, giá 3200 một số chỗ rẻ hơn 2133

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Em ở Long Xuyên ấy, chỗ e có cửa hàng bán 3200 1tr250, rẻ hơn một số trang mạng ấy ạ . Có hỏi 2133 nhưng người ta không có.
Trước tôi có mua thanh ram 8g bus 2666mhz trên mạng tận ngoài HN họ ship vô. Bạn mua thanh 3200Ghz về lắp vô nó không chay lại mất công đi trả mà chắc chắn mất phí. Còn chắc ăn thì mang máy ra chỗ bán hỏi nó xem lắp thanh 3200mhz vô máy có tương thích không? nếu họ OK thì lắp vô, nếu không chạy trả lại không mất phí. Chứ ram mới có tem, bóc ra rồi không chạy là tốn tiền.
Còn cách khác là bạn tìm hiểu về con laptop đó, bằng cách nhập servis tag vào dell.com tra thông tin máy. Hoặc bạn tran thông tin con chip trên máy xem nó hỗ trợ các loại ram nào?

ngsang1998

Gà con
Trước tôi có mua thanh ram 8g bus 2666mhz trên mạng tận ngoài HN họ ship vô. Bạn mua thanh 3200Ghz về lắp vô nó không chay lại mất công đi trả mà chắc chắn mất phí. Còn chắc ăn thì mang máy ra chỗ bán hỏi nó xem lắp thanh 3200mhz vô máy có tương thích không? nếu họ OK thì lắp vô, nếu không chạy trả lại không mất phí. Chứ ram mới có tem, bóc ra rồi không chạy là tốn tiền.
Còn cách khác là bạn tìm hiểu về con laptop đó, bằng cách nhập servis tag vào dell.com tra thông tin máy. Hoặc bạn tran thông tin con chip trên máy xem nó hỗ trợ các loại ram nào?
Chà, e dùng AlienWare 15R2 chip I7 6700HQ ấy bác, e tra thì hỗ trợ 2133Mhz cao nhất. Liệu gắn 3200 nó có chạy không bác ( không cần bus cao miễn chạy với bus 2133 cũng được bác).

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Nhiều khi tính già hoá non á bạn.
Thôi thì chịu mắc 1 chút mà an toàn phẻ cái thân đi, ra cửa hàng gần nhà để họ lắp vào chạy ngon lành hẵn trả tiền.

5Characters

Rìu Sắt
Dell Alienware là dòng gaming cao cấp, nếu ngay từ đầu Dell trang bị RAM có bus là 2133 thì đó là giới hạn tối đa rồi, bạn có lắp thanh RAM bus cao hơn vào thì nó cũng chỉ chạy ở 2133 mà thôi. Bạn nên mua thanh RAM bus 2133 cho chuẩn và tiết kiệm chi phí.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đồng quan điểm với các bác ở trên. tốc độ RAM đôi khi còn phụ thuộc vào CPU support RAM bus bao nhiêu nữa.
con Dell của bạn là i7-6700HQ và thông số là
Memory Specifications
Max Memory Size (dependent on memory type): 64 GB
Memory Types: DDR4-2133, LPDDR3-1866, DDR3L-1600
Max # of Memory Channels: 2
Max Memory Bandwidth: 34.1 GB/s
ECC Memory Supported: No

Mã:
https://www.intel.com/content/www/us/en/products/sku/88967/intel-core-i76700hq-processor-6m-cache-up-to-3-50-ghz/specifications.html

ngsang1998

Gà con
Cuối cùng e cũng tìm đc ram bus 2133 ở chỗ em rồi. Cám ơn mọi ng đã tư vấn. Thanks mọi ng nhiều <3.