Edge chính thức vượt mặt Firefox trở thành trình duyệt số 2 thế giới

Microsoft Edge đã chính thức vượt qua Mozilla Firefox để trở thành trình duyệt có số người sử dụng nhiều thứ hai thế giới sau Google Chrome.

Theo thống kê thị phần trình duyệt tháng 3 năm 2020 do Công ty phân tích thị trường NetMarketShare công bố, Microsoft Edge đã vượt mặt Mozilla Firefox về thị phần trình duyệt. Cụ thể, trình duyệt của Microsoft vươn lên nắm giữ 7,59% số người sử dung, trong khi Firefox chỉ giữ tỷ lệ 7,19%, đứng đầu vẫn là Google Chrome với tỷ lệ áp đảo 68,50%.

Điều này chứng tỏ sự đúng đắn của Microsoft khi chuyển qua phát triển trình duyệt dựa trên nhân Chromium. Kể từ khi ra mắt phiên bản beta đầu tiên dùng mã nguồn Chromium, Edge đã được đón nhận một cách đầy tích cực. Đến giữa tháng 1 năm 2020, Microsoft Edge nhân Chromium chính thức được phát hành bản final.

Hứa hẹn thị phần của Microsoft Edge sẽ tiếp tục tăng trưởng trong thời gian tới. Bởi lẽ hiện tại trong các phiên bản mới nhất của Windows 10, hệ điều hành số 1 thế giới hiện tại đã trang bị Microsoft Edge làm trình duyệt mặc định. Bên cạnh đó, Edge nhân Chromium cũng đã có sẵn trong các phiên bản Windows cũ hơn và cả MacOS.

Tuy nhiên, rất khó để Microsoft có thể vượt mặt Google Chrome để trở thành trình duyệt số 1 thế giới trong tương lai gần. Bởi lẽ hiện tại, ngoài việc chênh lệch quá lớn về thị phần, Chrome cũng nắm ưu thế về số lượng Extension cũng như thói quen sử dụng của đa phần người dùng.

Thế nhưng, nếu Microsoft chịu lắng nghe ý kiến người dùng, tiếp tục phát triển, tối ưu sản phẩm của mình thì Chrome không phải là đối thủ không thể đánh bại, đặc biệt khi trình duyệt của Google cũng liên tục bị phàn nàn bởi mức độ ăn RAM khủng khiếp của nó.

Trả lời

Notter

Gà con
tạo tab mới chứ ko phải open in new tab.
khi bạn đang ở 1 trang. bạn muốn mở thêm 1 tab mới để vào trang khác nữa. bạn có thể bấm new tab hoặc Ctrl + T nhưng với FF hay Opera bạn có thể chỉ chuột lên thanh Title nhấn chuột giữa nhanh hơn rất nhiều. dùng FF quen rồi giờ qua Edge thấy thiếu thiếu.
Khi còn dùng chuột để bấm thì đã chậm (lạc hậu) rồi. Thêm nữa dấu "+" họ thiết kế để cho việc đó. Bạn đã có phím tắt thì nên dùng phím tắt mới "chuyên nghiệp". Mình k chuyên nên vẫn nửa này nửa kia. :). Hơn nữa Mouse Gesture addons sẽ giúp bạn lười dùng bàn phím kích hoạt nhanh hơn nhiều.

J11_PRO

Gà con
Mình từ khi dùng điện thoại Android là chuyển qua dùng Chrome trên máy tính tới giờ luôn, đồng bộ mọi thứ với tài khoản Google nên tiện hơn nhiều

tregiengchan

Rìu Sắt
Edge thì engine vẫn là Chromium, em mới cài thử nhưng không đủ thuyết phục để rời bỏ Firefox được

Bên trái là Firefox, bên phải là Edge.
Các bác có thấy Edge chữ nó mảnh và khó đọc hơn Firefox không?
Ngồi cả ngày đọc trên Edge hay Chrome thì e thấy khó chịu vô cùng. {ah}

Hamano Kaito

Moderator
@tregiengchan | Font từ Edge nó mỏng manh hơn Firefox, FireFox nó đậm hơn xíu. Với lại nền của FireFox nó cũng đậm hơn Xíu so với Edge
Mà cho dù có ra trình duyệt gì đi nữa, nếu bảo mật cao (riêng tư) hơn FireFox thì mình sẽ xài. Đối với nhân Chromium thì trình duyệt nào cũng y chang nhau thôi. Mình ko thích xài cùng nhân với Chrome. Dù họ đã sửa và nói là rất riêng tư (mình cũng vẫn ko tin)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko chê nhưng công cụ tìm kiếm ko có tùy chọn , cái này hơi
@tregiengchan | Font từ Edge nó mỏng manh hơn Firefox, FireFox nó đậm hơn xíu. Với lại nền của FireFox nó cũng đậm hơn Xíu so với Edge
Mà cho dù có ra trình duyệt gì đi nữa, nếu bảo mật cao (riêng tự) hơn FireFox thì mình sẽ xài. Đối với nhân Chromium thì trình duyệt nào cũng y chang nhau thôi. Mình ko thích xài cùng nhân với Chrome. Dù họ đã sửa và nói là rất riêng tư (mình cũng vẫn ko tin)
Đồng quan điểm , cho dù FF nó có tệ thì nó cũng vẫn duyệt được và addon cũng dồi dào

Hamano Kaito

Moderator
Tôi ko chê nhưng công cụ tìm kiếm ko có tùy chọn , cái này hơi

Đồng quan điểm , cho dù FF nó có tệ thì nó cũng vẫn duyệt được và addon cũng dồi dào

FireFox ko hề tệ nha sếp @@sec0, Mình duyệt Chrome để xem video trên Youtube thì giật hơn FireFox, Load FaceBook cũng tệ hơn FireFox....Ko biết Chrome dạo này bị gì ấy, cái gì cũng chậm hơn FireFox trong khi các bài đánh giá lại ghi Chrome hơn FireFox !??
Ko lẽ máy tính của mình nó ghét Chrome (Chủ nào tớ nấy) ta !??

cukanaver

Rìu Vàng
Có bác nào biết các gỡ triệt để Microsoft Edge trên máy tính Windows 10 chỉ mình với !
Mình có dùng script của winaero nhưng không được !

{EMO_036}{EMO_036}{EMO_036}

Bash:
https://winaero.com/download.php?view.1835

gỡ bằng Ccleaner xem sao
để đo cũng có mất gì đâu

Piranha

Búa Gỗ
Em có một thắc mắc nhỏ: Sao không thể thêm tiên ích Kaspersky Protection vào Microsoft Edge được nhỉ? Trong khi đó Chrome và Firefox thì được? Bác có biết cách thêm Kaspersky Protection vào Edge không hướng dẫn em với ạ! Xin cảm ơn!
Thử cài & dùng M$ Edge Dev xem. Bản này thì extension nào cũng dứt {baffle}

Piranha

Búa Gỗ
tạo tab mới chứ ko phải open in new tab.
khi bạn đang ở 1 trang. bạn muốn mở thêm 1 tab mới để vào trang khác nữa. bạn có thể bấm new tab hoặc Ctrl + T nhưng với FF hay Opera bạn có thể chỉ chuột lên thanh Title nhấn chuột giữa nhanh hơn rất nhiều. dùng FF quen rồi giờ qua Edge thấy thiếu thiếu.
Xài Chrome hay FF hay M$ Edge thì mình cũng mở trăm tabs, nên cũng chẳng còn hứng thú ngâm cứu cái này {confuse}
Qua nhân Chrome là thành Close Tab đó nhe {baffle}

DangAnhMinato

Búa Gỗ
edge dùng sướng vl, về cơ bản thì cũng như GG chrome nhưng nhẹ hơn, tự động sao lưu dữ liệu, mật khẩu, bookmark các kiểu nhưng lại nhẹ hơn chrome. Còn 1 vài phần k thích lắm nhưng vẫn là trình duyệt sử dụng hàng ngày của mình song song với Chrome

Sustein

Búa Gỗ
Mình dùng new edge được một thời gian lại chuyển lại sang chrome {angry}... Vì khá khó chịu, vì nó nhanh nhưng nó ko được linh hoạt cho lắm ví dụ lúc chuyển tab bên edge thì phải tải lại, còn chrome thì không. Mình thì ko quan trọng ram cho lắm nên chỉ cần không gây khó chịu là được. 1 điều nữa là chức năng "transfer download to idm" bên edge ko có nên cũng ko thích. Đành chờ lúc edge ổn định vậy. {big_smile}