Desktop & Văn phòng - Easy Screen OCR (Thuốc tự làm + Update liên tục) - Phần mềm chụp ảnh màn hình và trích xuất văn bản | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Desktop & Văn phòng Easy Screen OCR (Thuốc tự làm + Update liên tục) - Phần mềm chụp ảnh màn hình và trích xuất văn bản

hpdtruong

TruongHuynhIT
Easy Screen OCR (ESO) là 1 phần mềm OCR (nhận diện ký tự quang học), giúp người dùng nhanh chóng chụp ảnh màn hình và trích xuất nội dung văn bản từ hình ảnh chụp được.

ESO là một phần mềm chụp ảnh màn hình hỗ trợ trích xuất văn bản trực tiếp từ ảnh chụp. Nó giúp bạn không cần phải bỏ nhiều thời gian để viết lại đoạn văn bản đó bằng tay. Web chặn copy văn bản ư? Không thành vấn đề, ESO sẽ giúp bạn chụp lại đoạn văn bản và trích xuất văn bản ra cho bạn. Sau khi tách lấy được đoạn văn bản rồi, các bạn có thể chỉnh sửa nó tuỳ ý mình thích. Tại sao mình lại đề cử ESO thay vì một số phần mềm OCR khác? Hãy xem tiếp để thấy được tại sao nhe ;)

- Ưu điểm:
+ ESO khá là gọn nhẹ (<6mb theo tác giả).
+ Thiết kế để giúp người dùng dễ sử dụng và thao tác.
+ Có thể nhận diện >100 ngôn ngữ khác nhau (engine Google), với engine Baidu thì chỉ có 10 ngôn ngữ
+ Sử dụng engine từ Google, Baidu để nhận diện văn bản, đảm bảo độ chính xác cao nhất.
+ Có hỗ trợ hotkey để có thể thao tác nhanh hơn

- Demo:

- Link download:

Trang chủ : Link trang chủ

- Kết quả đạt được sau khi thuốc:

- 1 số lưu ý "nho nhỏ":
  • (Với các bạn xài API OCR Google - Mode 1 dùng API key của tác giả)
    Hiện tại thì Mode 1 đã không còn xài free được như trước, vì thế nếu các bạn vẫn muốn sử dụng thì chỉ còn cách là kích hoạt Lifetime (HD ở dưới chấm 2), hoặc chuyển sang Mode 2 (dùng engine Baidu) để OCR.
    (xem thêm changelog ngày 19/02/2021)
  • (Với các bạn xài API OCR Google - Mode 1 dùng API key của mình tự tạo)
    + Khi kích hoạt, ta chọn Lifetime, sau đó làm theo hướng dẫn của dev để thực hiện tạo API Key của riêng mình và enable Vision API tại đây (Yêu cầu tài khoản Google phải add thẻ để có thể sử dụng được, và theo thông tin mình tìm hiểu thì với quota free API này đã cấp cho 1k lượt gọi (1000 lượt)/tháng, cho nên nếu thẻ có tiền các bạn phải để ý để tránh bị vượt mức dẫn đến bị trừ tiền thẻ nhé)
  • Một số bạn trong lúc sử dụng có thể gặp lỗi "...Unauthorized access..." thì vui lòng chạy lại chương trình bằng quyền admin (Chuột phải > Run as Administrator) để khắc phục.

Chúc các bạn thành công!

---

Post changelog:

[12/05/2019]
+ Update link cho v1.7.0
[07/06/2019]
+ Update link cho v1.8.2
[14/06/2019]
+ Update link cho v1.9.0
+ Upload tool thuốc chuột do mình tự mần áp dụng cho ESO ver >= 1.7.0
[12/02/2020]
+ Update link thuốc
+ Update hướng dẫn
[18/02/2020]
+ Tác giả update v2.1.2.0, thuốc bản auto vẫn hoạt động ok
+ Update khoá link, reply hoặc like để thấy nội dung (không rõ sao mà post mất luôn nút like)
[28/02/2020]
+ Tính năng Translate đã được fix (này lỗi do API Key vượt quota thôi, chứ không phải là update bản mới)
+ Update thuốc bằng tay cho v2.1.2.0
[22/03/2020]
+ Update v2.1.3.0, thuốc auto vẫn xài được ngọt, thuốc tay sẽ update sau
[01/08/2020]
+ Update link thuốc + thông báo
[12/08/2020]
+ Thêm clip HD thực hiện kích hoạt
[21/11/2020]
+ Update link
[07/12/2020]
+ Update thuốc giải v2.2.2
[05/02/2021]
+ Update thuốc giải v2.3.5
[16/02/2021]
+ Update thuốc giải v2.4.1
[19/02/2021]
+ Với phiên bản 2.5 thì API của tool đã sửa lại, yêu cầu thêm license key thực vào trong request. Vì vậy đây có thể là dấu chấm hết cho việc sử dụng free API Mode 1 (OCR dùng engine Google).
+ Với Mode 2 (OCR dùng engine của Baidu) thì vẫn có thể dùng được (nhưng như mình đã có đề cập ở trên thì độ chính xác không cao bằng của Google thôi)
+ Nếu như các bạn vẫn muốn tiếp tục sử dụng Mode 1 thì hiện chỉ còn cách thuốc Lifetime, đồng thời phải có 1 acc Google đã có add thẻ vào Billing để đăng ký sử dụng được VisionAI của Google. Có thể vào 20 hoặc 21/02 mình sẽ update thuốc mới lên cho ae có nhu cầu này.
[23/02/2020]
+ Update thuốc giải v2.5.5
(Sorry đã để mọi người đợi lâu, vì máy mình bị hư đột xuất phải cài lại win + softs nên mất thêm ít ngày nữa mình mới hoàn thành để làm thuốc mới)
[03/03/2021]
+ Update thuốc giải v2.6.0
[11/03/2021]
+ Thay đổi link Upload(dot)ee --> GDrive do host kia ngủm mà không rõ lý do
[09/12/2021]
+ Mình có thấy 1 số bạn hỏi là có version mới chưa thì mình confirm luôn là cho đến thời điểm viết changelog thì mình vẫn chưa thấy ra phiên bản mới (theo mình đoán thì có thể đây là bản cuối cùng luôn rồi đó, do dev đã block được việc xài api google chùa bằng cách proxy qua api của dev viết rồi).
Nếu như ai xài mà thấy dev có update mới thì có thể -censor- trực tiếp đến mình để mình kiểm tra (vì mình không online nhiều trên đây nên có thể thời gian reply -censor- của mình sẽ chậm trễ, mong các bạn thông cảm)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

hpdtruong

TruongHuynhIT
Em dùng Win 7 32bit lỗi không chạy được bác ơi
Mình mới test thử trên máy ảo chạy ngon nha bạn.

hpdtruong

TruongHuynhIT
Ok ngon rồi thớt. Nhưng sao mỗi lần capture nó lại zoom góc phần tư màn hình, không lấy được hết dòng text nhỉ. Kiểu như thế này nè:

cái này có thể do lỗi ở cấu hình độ phân giải hay ở đâu đó, mình cũng hk rõ, nhưng mình test trên nhiều máy thấy bình thường, không bị tình trạng như của bạn

dosonpk

Rìu Sắt
cái này có thể do lỗi ở cấu hình độ phân giải hay ở đâu đó, mình cũng hk rõ, nhưng mình test trên nhiều máy thấy bình thường, không bị tình trạng như của bạn
Chắc do màn hình 14 inch mà full HD nên nó thế.

omgnyta

Búa Đá
Easy Screen OCR (ESO) là 1 phần mềm OCR (nhận diện ký tự quang học), giúp người dùng nhanh chóng chụp ảnh màn hình và trích xuất nội dung văn bản từ hình ảnh chụp được.

ESO là một phần mềm chụp ảnh màn hình hỗ trợ trích xuất văn bản trực tiếp từ ảnh chụp. Nó giúp bạn không cần phải bỏ nhiều thời gian để viết lại đoạn văn bản đó bằng tay. Web chặn copy văn bản ư? Không thành vấn đề, ESO sẽ giúp bạn chụp lại đoạn văn bản và trích xuất văn bản ra cho bạn. Sau khi tách lấy được đoạn văn bản rồi, các bạn có thể chỉnh sửa nó tuỳ ý mình thích. Tại sao mình lại đề cử ESO thay vì một số phần mềm OCR khác? Hãy xem tiếp để thấy được tại sao nhe ;)

- Ưu điểm:
+ ESO khá là gọn nhẹ (<6mb theo tác giả).
+ Thiết kế để giúp người dùng dễ sử dụng và thao tác.
+ Có thể nhận diện >100 ngôn ngữ khác nhau
+ Sử dụng engine từ Google để nhận diện văn bản, đảm bảo độ chính xác cao nhất.
+ Có hỗ trợ hotkey để có thể thao tác nhanh hơn

- Demo:

- Link download:

No quoteNo quote
Pass giải nén: TruongHuynhIT.Com (pass có nằm trong file nén luôn nha mn)

- Hướng dẫn:
1) Cài đặt tool như bình thường, tới bước cuối bỏ tick run, không chạy tool liền

2) Mở thư mục chứa tool lên, chép thuốc đè trực tiếp vào thư mục này
3) Set quyền admin (nếu cài vào các thư mục mà khi ghi file vào có yêu cầu quyền admin để ghi file được (thường khi cài vào các thư mục như Program Files chẳng hạn, thì cần làm thêm bước này)) để tool có thể ghi file lic vào thư mục chứa tool

4) Chạy tool, chuột phải vào icon dưới taskbar, chọn Activate

5) Click nút Activate

Nó ra được như hình này là thành công rồi.

Đây là kết quả đạt được sau khi "chơi thuốc"

Chúc các bạn thành công!
Cảm ơn!!!

wikikip

Rìu Sắt
Cảm ơn bạn @hpdtruong
đã up phần mềm cho mọi người, nhưng thực sự khả năng nhận dạng tiếng Việt chưa được tốt.