Hỏi/ Thắc mắc - Dùng loại sạc nhanh 20W sạc cho thiết bị 5V/1A được không ? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dùng loại sạc nhanh 20W sạc cho thiết bị 5V/1A được không ?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Các mức điện áp trên 5V kia là sạc nhanh , khi thiết bị sạc hỗ trợ chuẩn sạc đó thì củ sạc sẽ đẩy mức điện áp lên cho thiết bị , nếu ko hỗ trợ thì củ sạc chỉ đẩy mức mà thiết bị kia cần , cần 0,5A n sẽ đẩy 0,5A , 1A, 2A ,3A tương tự . Nếu thiết bị nhận có thể nhận cao hơn 3A thì củ sạc nó bị giới hạn dòng 5V thì n cũng chỉ đẩy max 3A chứ ko lên 9V... Vì n ko có giao tiếp vs ic sạc hỗ trợ.
Bất kì thiết bị nào sử dụng pin và có cổng sạc đều có mạch sạc cho pin , nhiệm vụ của nó là sạc và bảo vệ pin , n sẽ hạn dòng sạc cho pin , nên bạn có củ 10A thì n cũng tự hạn dòng xuống mức dòng quy định để sạc .
Các thiết bị hỗ trợ sạc nhanh thì IC sạc sẽ quản lí dòng sạc bao nhiêu cho pin theo thiết kế , khi đó n sẽ phản hồi cho củ sạc biết để tăng điện áp và dòng , đến ngưỡng thiết kế theo % pin IC n sẽ giảm dòng sạc của củ sạc xuống để tránh pin quá nóng .
Ko dc sạc trực tiếp từ củ sạc vào pin khi ko có mạch sạc , khi ko có mạch sạc , pin n hút tối đa dòng vào , nghĩa là củ sạc sẽ đẩy max 5V 3A của nó vô cục pin , khi đó quả pin sẽ nóng lên cực nhanh và có thể gây cháy nổ

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Chắc là em sẽ mua củ sạc 5V/1A mà loại xịn xịn có hỗ trợ sạc nhanh dùng cho an tâm, nhà sản xuất họ đưa ra thông tin sao thì mình nên xài vậy.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chắc là em sẽ mua củ sạc 5V/1A mà loại xịn xịn có hỗ trợ sạc nhanh dùng cho an tâm, nhà sản xuất họ đưa ra thông tin sao thì mình nên xài vậy.
Bạn đọc hết nguyên 1 mớ chia sẽ mà vẫn chưa thông não từ 5V/1A à, thôi bạn lấy cọng dây pó tay tôi lại, còn tôi thì tự pó chân tôi.

amio1st

Búa Gỗ
Theo mình ko nên sạc đúng thông số. Với dòng máy mới ko quan tâm sạc Gan nó làm ok lắm. CÒn mấy đời cũ 5V1A thì nên đúng thông số, nó chẳng có công nghệ gì CỐ mau phồng pin. nên sài đúng sạc của nó or gan của bác có dòng tương tự. Như mấy con khó chịu sony sạc ko zin của nó loạn cảm úng, xong pin to lun xD.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Dùng củ sạc chính hãng chả có j phải lo cả .
Củ 18w của t sạc từ đt lẫn tai nghe bluetooth , smartwatch , máy xay mini , loa bluetooth, sạc dự phòng bao năm nay có cái nào vấn đề j đâu .
Cần tối về tôi chụp áp và dòng cho xem

khue57

Búa Gỗ Đôi
Trong củ sặc đã có các mạch bảo vệ ( quá áp quá dòng).Còn trong Pin cũng có mạch bảo vệ quá dòng,cũng như bảo vệ sặc đầy pin (dù bạn có cắm sặc nó cũng ngắt-dòng sặc =không) nên hoàn toàn yên tâm-Chỉ cần các củ sặc cũng như pin là chính hãng ( có uy tín).