Hỏi/ Thắc mắc - Dual boot linux và win10 không cần usb/dvd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dual boot linux và win10 không cần usb/dvd

congminh754

Búa Đá
Hiện giờ vì dịch bệnh nên mình không thể ra ngoài mua usb được. Sau đó mình có tìm hiểu và sử dụng unetbootin để thực hiện, nhưng khi boot lại báo lỗi như hình.

Mọi người ai có cách nào để cài dual boot vói linux (Fedora) không cần đến usb không? mong mọi nguòi giúp đỡ
Mình xin cảm ơn

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu bạn vẫn dùng vào dc win thì dùng easybcd , thêm menu boot vô nhé . mặc định bootloader vẫn là NT , ko nên đổi qua grub nếu ko có usb cứu hộ , dịch dã nghịch dại đừng có kêu

congminh754

Búa Đá
Tình hình hiện tại là thế này, bây giờ em đã tạo phân vùng trên ổ cứng (fat32 theo gợi ý của bác @holyeyed )

Bác @tamthangia cho em hỏi tiếp theo thì làm gì với easybcd? file iso của bản linux em đã có đủ rồi.
Các bác thông cảm giúp em 1 tí vìtruocws giò em chưa cài win hay làm gì liên quan đến hệ điều hành cả, Do máy chậm quá nên đành chuyển nhà sang linux.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nghĩa là bạn chưa cài phải ko ? Nếu dùng unetbootin thì phải trỏ iso qua 1 phân vùng khác tạo sẵn để unet xả iso ra , khi boot vô menu chọn unet , chọn boot fedora , khi boot dc vô liveCD , khi cài sẽ có lựa chọn cài giữ nguyên win cũ , khi đó n sẽ tự lấy phân vùng của windows cắt ra hoặc bạn có thể lấy từ 1 phân vùng khác , nhớ đừng del phân vùng win 10 , sau khi n setup xong xó thể sẽ tự nhận dual boot , nếu n tự truy cập vô win thì lúc đó mới sử dụng easybcd để thêm linux

congminh754

Búa Đá
Em vừa kiểm tra lại, do file iso down bằng idm có vấn đề cảm ơn các bác đã giúp

Sửa lần cuối: