Hỏi/ Thắc mắc - Double driver có dùng khác hệ điều hành được không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Double driver có dùng khác hệ điều hành được không?

huuhieu012345

Rìu Sắt
Chào các bác.
Bà chị em có cái desktop để xuất bill quán cà phê, cấu hình máy chỉ pentium thôi mà lên win 8.1 chạy ta nói nó vừa lag mà vừa bị full disk nữa {big_smile}. Riêng ổ C với người dùng bình thường dùng chỉ khoản 30GB là cùng mà em check cái ổ của bã thì lên tận 90GB dù đã dọn rác {burn_joss_stick}. Lý do là khi bả gỡ soft thì vào folder ổ C rồi nhấn xoá folder thôi chứ không gỡ bằng control panel (tư duy củ chuối của ae 9x copy icon game ngoài quán về chơi{brick}). Em tìm mọi cách fix mà không hết nên tính cài lại win 7 cho bả xài {big_smile}. Ngại cái là cài driver vì vừa driver máy in (em không rành hiệu gì), rồi driver wifi các thứ nữa. Em tính down bộ driver pack 2GB nhưng sợ nó chỉ có driver cho phần cứng của máy mà không có driver cho máy in nên em tính dùng doule driver để backup từ win 8.1 thành file zip rồi cài win 7 restore lại trong một nốt nhạc cho lẹ.
Vậy em muốn hỏi là driver của win 8.1 backup thì về win 7 restore nó có chạy không? Riêng cái driver booster thì em test ban đầu chỉ có update driver cho phần cứng máy chứ driver máy in thì nó không update được. Hoặc giả định trường hợp em cài lại cũng win 8.1 pro thì restore lại có vấn đề gì không các bác?
Thanks các bác.{burn_joss_stick}

namctvvv

Búa Gỗ
Sao mà dc 2 hệ đh khác nhau,cấu trúc registry,thư mục cũng k hoàn toàn tương đồng,chưa kể driver cho win này khác win kia,driver wifi hay máy in cài đơn giản có gì đâu,thích bạn cài lại win đi xong mình teamview cài driver máy in cho.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
In bill thì đa số máy in nhiệt , lật đáy máy sẽ có mã của nó , lên mạng search mã là ra driver thôi , quan trọng là xem nó dùng giao tiếp usb hay qua LAN , qua Lan thì tốt nhất xem trc địa chỉ IP của nó , sau đỡ mất công in test check lại

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mà bạn phải để ý xem phần mềm bán hàng là phần mềm gì , online hay offine , tốt nhất phải hỏi trc ng cung cấp phần mềm , để họ chủ động backup hay sắp xếp thời gian cài lại , bán quán mà lỡ việc bán hàng của họ là rắc rối nha

ntd252

Búa Đá
Nên đơn giản hóa giải pháp đi bạn.
Cài cho bà ấy xong hết, với driver chuẩn từ hãng (trừ intel graphic), sau đó khi bà ấy có máy in thì dùng AnyDesk hay Team Viewer để cài, vừa gọn gàng, sạch sẽ, lại đơn giản. Tất nhiên khi bà ấy có việc gấp sẽ hơi luống cuống chút.
Để biết trong máy có những loại driver gì, bạn dùng lệnh sau:

Mã:
MD C:\TempDriver
DISM /online /get-drivers /format:table > C:\TempDriver\Drivers.txt

Vào thư mục TempDriver rồi mở file Drivers.txt lên bằng notepad++ hoặc visual studio code (notepad cũng được, chỉ là định dạng bảng sẽ không chuẩn nữa, khó nhìn hơn chút).
Trong file có các thông tin về tên driver, phiên bản, và hãng sản xuất. Bạn lọc dần rồi tìm ra chiếc máy in kia là được.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Có vẻ rủi ro nhỉ các bác?
Nhưng em giả định là win đang dùng là 8.1 pro thì em backup bằng double driver rồi cài mới lại win 8.1 cũng bản pro luôn thì restore lại ok không các bác? Tại bà chị dùng cả mạng LAN và mua thêm cái adapter wifi cắm sau thùng máy nữa....À mà cái máy in bill là loại in liền, giống bill điện máy xanh hay in ấy
Tiện đây e hỏi thêm tí là win 8.1 ko đăng ký bản quyền, máy ko dính virus, file host không chặn link thì bị hạn chế duyệt web do hết trial hay do lỗi nhà mạng vnpt nó chặn mà chỉ vào được mỗi google, fb, youtube (tìm kiếm thì được còn leech link các web từ google thì ko vào luôn, điển hình là vnzoom) mà cùng 1 dây chui LAN từ router wifi sang nhưng wifi thì lại vào được? Em vào web firefox thì được mà khi nhấn download thì nó cứ xoay rồi báo lỗi DNS trong khi DNS em set là 8.8.8.8

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Driver các thiết bị có thể khôi phục như cũ , còn máy in sẽ phải thiết lập lại . bởi vì máy in bill nó ko như các loại máy in khác , phải có file setup driver hoặc phải tự add printer .

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
mình có nhắc bạn rồi , đa số phần mềm bán hàng đều trả phí hàng năm nên sẽ có ng hỗ trợ , bạn bảo chị gọi ngta là máy lỗi win cần cài lại , hỏi ngta xem cần lưu ý gì dữ liệu phần mềm ko . Mà đa số pm bán hàng đa số đều là dữ liệu online

huuhieu012345

Rìu Sắt
mình có nhắc bạn rồi , đa số phần mềm bán hàng đều trả phí hàng năm nên sẽ có ng hỗ trợ , bạn bảo chị gọi ngta là máy lỗi win cần cài lại , hỏi ngta xem cần lưu ý gì dữ liệu phần mềm ko . Mà đa số pm bán hàng đa số đều là dữ liệu online
Em thấy trong máy có phần mềm itax để khai thuế và 1 phần mềm ghi thu nhập tên cafe gì gì đó để xuất bill (có đăng nhập qua password online và chủ cũng có luôn id và pass rồi nên cũng yên tâm) thôi bác ạ. Hoặc rắc rối quá thì chắc em tìm ghost lại win 8.1 PRO full soft rồi lấy file ZIP của double driver rồi restore lại, khỏi về win 7. Em chỉ ngán cái khoản khắc phục full disk trên win 8.1 do chạy bằng HDD mà số vòng thấp RPM thấp nên tỉ lệ đọc ghi khó khăn thôi. Chắc em tinh chỉnh lại tắt hết update, defender các kiểu...... Nếu restore cùng bản win ok như các bác đã tư vấn thì em ok hết! {big_smile} Thanks bác cũng như các bác khác hỗ trợ em nhé {big_smile}

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Triển luôn win7 cho nhẹ đi bạn , cái máy đó đơn giản mà . itaxviewer chỉ đọc xml kết xuất từ pm thuế , ko có dữ liệu j đâu , thuế má h họ online điện tử hết rồi

huuhieu012345

Rìu Sắt
Đã hoàn thành xong việc cài win nhé các bác.
1 bản ghost win 7 ultimate full soft full driver 9GB và cái file cài driver là .exe nên chỉ cần chạy setup, khởi động lại là xong chứ không như những máy in khác mà là file ZIP rồi .sys các thứ nữa.
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình hỗ trợ nhé.
Mod có đi dạo ghé qua topic của em close lại giúp em nhé!