Review Software - Dolby Digital Plus - Cải thiện chất lượng âm thanh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Review Software Dolby Digital Plus - Cải thiện chất lượng âm thanh

meowmeow0504

Rìu Sắt
Đầu tiên mình xin đính chính trước là sẽ không trả lời câu hỏi và chịu trách nhiệm nếu bạn không đọc rõ bài viết và tìm hiểu kĩ trước khi thực hiện!
===========================================================================
Dolby Digital Plus Home Theater là một phần mềm cải thiện chất lượng âm thanh loa máy tính của hãng âm thanh Dolby sản xuất và chỉ phân phối tích hợp phần cứng OEM cho các hãng sản xuất laptop như Acer,Lenovo,Dell...không thể tải trực tiếp hoặc mua riêng lẻ giấy phép được.

Như vậy phần cứng không được tích hợp thì sẽ không hỗ trợ phần mềm này?
->Khi có nhu cầu vọc vạch,các vọc sĩ tìm cách chỉnh sửa để tích hợp phần mềm trên laptop,PC khác dù phần cứng không được hỗ trợ thì cũng có thể sử dụng được.
Vậy phần mềm này có an toàn không khi đã được bên thứ ba chỉnh sửa?
->Khi bạn cài một phần mềm thì đầu tiên nên tự hỏi bản thân có nên cài không đã??? Nếu cài để vọc chơi thì nên dùng máy ảo hay Vps trước,thật sự cần thì hãy cài trên máy thật của bạn,...Chắc chắn máy để làm việc sẽ không cài đặt để nghịch chơi nha!

"Làm hoặc không làm,đừng thử" -Dev Tweak Cydia. ( ´ ω ` )

Các tính năng chính Dolby Digital Plus Home Theater :

• Bộ cân bằng đồ họa 20 băng tần cho phép người dùng điều chỉnh âm thanh theo thông số kỹ thuật chính xác của họ.
  • Volume Leveler duy trì âm lượng ưa thích của người dùng trên tất cả nội dung và ứng dụng.
  • Surround Virtualizer tạo ra trải nghiệm âm thanh vòm của loa stereo / tai nghe hoặc nội dung đa kênh qua loa.
  • Dialogue Enhancer phát hiện sự hiện diện của lời nói trong nội dung và áp dụng xử lý để người dùng có thể nghe rõ và hiểu từng từ .
  • Intelligent Equalizer giám sát và tự động điều chỉnh âm sắc trong khi phát lại để phù hợp với cài đặt trước đã chọn của người dùng.

Trải nghiệm bản thân với phần mềm

Ưu điểmNhược điểm
+Âm thanh nghe to rõ hơn so với trước khi cài.

+Hỗ trợ tốt nội dung âm thanh phim,game,...được sản xuất bằng Codec Dolby (Codec Dolby sử dụng khá phổ biến khi sản xuất âm thanh vòm).

+Cải thiện phần nào khi tinh chỉnh ghi lại giọng nói trực tiếp qua loa máy tính khi không có mic.

+Hỗ trợ xuất qua cổng hdmi.
+Nếu kéo thanh âm lượng quá cao thì tuỳ nguồn âm thanh và loa có thể nghe thấy tiếng rè(nên để khoảng 60 trở xuống,khi nào nghe không rõ thì mới nên kéo thêm).

+Do tăng nhiều âm bổng nên có thể mất một số âm trầm,thấp.Nếu chỉ cần to rõ thì không quan trọng lắm.

*Lưu ý cho các bạn edit video và âm thanh

-Vì phần mềm Hook Driver Audio hệ thống nên khi các bạn chỉnh sửa và xuất file khi nghe trên máy bạn thì âm thanh có thể khác so với máy khác nên muốn giữ âm thanh không bị biến dạng tốt nhất trước khi edit nên tắt phần mềm đến khi dùng thì bật trở lại nhé.

Hình minh hoạ

Window 10

images

Window 7

Yêu cầu hệ thống và thành phần cần thiết:
1/Hỗ trợ các hệ điều hành Window Vista,7,8.1,10 32bit & 64bit.
2/Có loa để phát :v .​
3/Nên tạm thời vô hiệu hoá phần mềm diệt virus,sau khi cài đặt xong có thể bật lại.Window 10 thì nên bật Developer Mode.Đầu tiên mở ứng dụng Settings, sau đó chọn Update & Security > For developers >Developer mode.​
4/Net framwork 3.5.Nhập dường dẫn này vào Explorer :
Control Panel\All Control Panel Items\Programs and Features​
Nhìn bên phía trái nhấn vào dòng Turn Windows features on or off.Trong hộp thoại Window Features nếu chưa tích dòng Microsoft .NET Framework 3.5 thì bạn tích vào,máy sẽ tự cài.Sau khi cài xong thì Restart.​
5/Bộ Visual C ++ Redistributable Runtimes.Tải và cài đặt tại đây.​
6/APO Driver.Các bản phát hành gần đây.​
7/File .msi cài đặt Dolby tại đây.​

Cài đặt:

-Apo Driver:Trong đoạn video 1 do mình cài phần mềm khác nên có tích vào dòng pcee4.7.2.8000.17 sẵn,các bạn
không cần tích dòng này.Nhớ back up file reg âm thanh mặc định bạn nhé.

+Video hướng dẫn cài đặt:Video 1|Video 2

-App Dolby:Sau khi đã cài và setting Apo Driver thì bạn cài như phần mềm bình thường.Do đơn giản sẽ không có hướng dẫn nhé.^^

Gỡ cài đặt:​

-Đầu tiên bạn gỡ cài đặt app Dolby như các phần mềm khác.Sau đó vào FX Configurator restore lại file reg đã backup ban đầu.

-Cuối cùng gỡ cài đặt Apo Driver và Restart lại máy.

====>Đến đây rồi hãy cảm ơn bản thân bạn,mình chỉ chia sẻ còn bạn là người tự cài đặt mà ^^<====

===========================================================================

P/s:-Vì không muốn bài viết quá dài nên mình sẽ để một vài thắc mắc sẽ cập nhật thêm ở các bình luận mới nhất.Ngoài ra phần mềm này cũng không tính phí người dùng nên mình không rõ có cần để vào code like và chuyển mã HEX không nên các link trên đều là link trực tiếp được rút gọn qua trang zws.im.BQT nếu có yêu cầu sửa đổi cho hợp lý mình sẽ chấp hành.

-Nếu có thời gian mình sẽ viết thêm một bài tổng hợp về các phần mềm Equalizer như Boom 3D,Dts...

Sửa lần cuối:

meowmeow0504

Rìu Sắt
Thức khuya có hại cho da đó bạn ui, cảm ơn bạn đã chia sẻ nha
Có lẽ cũng một phần do tính cách mình khá cầu toàn nên khi đã viết cái gì đó thì cố gắng chi tiết nên lại mắc thêm hội chứng quên thời gian xung quanh == . Cảm ơn bạn nhé .Chúc bạn năm mới vui vẻ. ^^
P/s: Đừng chúc mừng mình năm mới........mình sợ già. :v

meowmeow0504

Rìu Sắt
Cái quan trọng là nguồn âm thanh nó thuộc format nào. Nếu nguồn gốc không phải DD hoặc DTS hoặc chuẩn cao hơn mà xài soft này (ví dụ mp3, nhạc youtube,...) thì cũng chỉ là upscale mà thôi.
Vâng bạn nói đúng vấn đề rùi á. Thế nên mình có nói một chút về cảm nhận chủ quan của mình.Còn về chuyên sâu hơn nữa về mảng âm thanh thì có lẽ phải là người thực sự có đam mê mới đầu tư hơn nữa . Do mình thấy được thực tế cần thiết nên mình nghĩ là nên giới thiệu,biết đâu có người cần .Chứ tính mình ít chia sẻ nhiều về công nghệ .

meowmeow0504

Rìu Sắt
Không nên vô hiệu hóa kiểm chứng driver khi cài soft. Có thể bật tính năng DEV để cài app trên Win thì được chứ vô hiệu kiểm chứng driver thì ko nên
Nếu muốn dùng Dolly mà ko muốn vô hiệu kiểm chứng driver thì dùng tools hooks driver là được.
Mình dùng chế độ test mode vì đặc thù laptop window 7 của mình mỗi khi vô hiệu hóa kiểm chứng driver thì sẽ mất thời gian hơn chút , do mình không muốn leak rồi tạo một bài mới nên mình đăng nguyên tác video của tác giả.Cảm ơn bạn đã lưu ý.Để có nhiều góp ý hơn mình sẽ edit ý kiến của bạn lên bài viết luôn nhé . ^^

Sửa lần cuối:

meowmeow0504

Rìu Sắt
CHÚC MỪNG NĂM MỚI !!!
Cảm ơn bạn nhé .Hihi . Chúc bạn có cái Tết ấm áp bên gia đình và có những giây phút ngọt ngào bên những bản nhạc Xuân rộn rã nha !

Hamano Kaito

Moderator
Nếu các bạn ko sợ và muốn có nhiều MOD của driver Âm thanh thì vào 2 trang bên dưới !
Và trang bên dưới dùng Tools Hooks Driver nếu bạn nào ko muốn MOD driver âm thanh như 2 trang trên (nếu MOD driver âm thanh thì sẽ dễ gây lỗi Âm thanh như : nghe ko được ổn định như driver gốc, tùy vào MOD mà sẽ cho ra Âm khác nhau hoàn toàn và còn tùy vào Win nữa "Phiên bản driver đã Mod")
https://puresoftapps.blogspot.com/ <== mình hiện tại đang dùng tools này, ko thích vô hiệu kiểm chứng driver, chỉ khi nào muốn test soft lắm mới dùng đến cách này.

meowmeow0504

Rìu Sắt
Nếu mình không nhầm thì theme metro bản window bạn đang sử dụng là window 8.1 . Có lẽ bạn chưa vô hiệu hóa kiểm chứng driver nên báo lỗi như vậy.Do window 8.1 mình không rõ có develop mode giống như window 10 trên video không nên mình sẽ gợi ý một cách khác để cài driver nhé !

Cách cài driver :
1. Dùng tổ hợp phím Window + R . Rồi nhập cmd vào hộp thoại Run . (Bước này bạn cứ làm sao mở nhanh cmd là được )
2.Bấm chuột phải vào cmd.exe trong Chương trình, sau đó bấm Chạy với tư cách quản trị viên.
3. Tại cmd, gõ văn bản sau rồi nhấn ENTER:

bcdedit /set TESTSIGNING ON

4. Đóng cửa sổ cmd , sau đó khởi động lại máy tính của bạn.

*Sau khi cài thành công driver và phần mềm,bạn khoan dùng mà hãy lặp lại các bước để bật Test mode ở trên,nhưng nhập lệnh này để tắt Test mode ở bước 3 nếu bạn không có nhu cầu thao tác nhiều với chế độ này :

bcdedit /set TESTSIGNING OFF

Sửa lần cuối:

meowmeow0504

Rìu Sắt
Thấy cái phần mềm Dolby Digital trên windows 10 mà nó đòi phải mua mới cho xài.
Muốn xài bây lâu nay mà hỏng có điều kiện, tự nhiên gặp được bài này mừng quá xá. Vừa biết nó là gì vừa có thể vọc thử.
À nếu mình nhớ đúng thì phần mềm bạn nói là Dolby Atmos cài đặt thông qua Dolby Access trên Store của Microsoft . Do Window 7 của mình không hỗ trợ nên mình chọn Dolby Digital Plus .Nếu bạn có hứng thú thì trên kênh Youtube ở trên họ có đăng hướng dẫn cài đặt cho Dolby Atmos và nhiều phần mềm cải thiện chất lượng âm thanh nữa á ! Chúc bạn có những trải nghiệm thú dzị nha. ^^

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Âm thanh xuất ra loa hay thì cần hội đủ tất thảy các điều kiện .
1/ - File âm thanh
2/ - Phần cứng
3/ - thứ yếu là đến phần mềm
4/ - Cách config
===========
Người thưởng thức âm thanh chuyên thì tốn kém về mọi mặt . Cả công sức lẫn tiền của
================
Người nghe chỉ để có mà nghe thì ko phải đầu tư sâu , vì vậy mà ko bị MỆT :D
============
Tôi thuộc dạng nghe chỉ có để mà nghe !!

meowmeow0504

Rìu Sắt
Âm thanh xuất ra loa hay thì cần hội đủ tất thảy các điều kiện .
1/ - File âm thanh
2/ - Phần cứng
3/ - thứ yếu là đến phần mềm
4/ - Cách config
===========
Người thưởng thức âm thanh chuyên thì tốn kém về mọi mặt . Cả công sức lẫn tiền của
================
Người nghe chỉ để có mà nghe thì ko phải đầu tư sâu , vì vậy mà ko bị MỆT
============
Tôi thuộc dạng nghe chỉ có để mà nghe !!
Điều bạn nói cũng là lí tưởng của mình. Thực sự trước mình cũng có ghé qua một số diễn đàn chuyên sâu về âm nhạc HIFI,... Nhưng thực sự đi sâu vào mới thấy chắc mình không đủ đam mê . ^^
P/s:Chúc bạn một ngày mới vui vẻ .
https://invidio.us/watch?v=wHb2QLCWtsQ