Hỏi/ Thắc mắc - Đổi IDE sang AHCI bị màn xanh | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Đổi IDE sang AHCI bị màn xanh

minbaby01

Gà con
ae giúp mình phát, hôm nay bị nhảy điện liên tục nên bị reset bios, mình bật máy cứ bật là màn xanh nên cài lại win (do lúc đó ko biết bị reset bios :( ) cài xong vào các kiểu chơi giả lập bị báo lỗi VT mới phát hiện ra do bị reset bios, thế là bật VT với chuyển IDE sang AHCI mà chuyển xong cứ bị màn xanh ko vào đc win, chuyển về ide lại đc.
mà giờ muốn chuyển sang ahci không biết phải làm sao, từ trước mình dùng hdd chuyển xong boot win bình thường giờ dùng ssd boot là màn xanh. có cách nào mà ko phải cài lại win ko ae

dungltcd

Lạt Ma
ae giúp mình phát, hôm nay bị nhảy điện liên tục nên bị reset bios, mình bật máy cứ bật là màn xanh nên cài lại win (do lúc đó ko biết bị reset bios :( ) cài xong vào các kiểu chơi giả lập bị báo lỗi VT mới phát hiện ra do bị reset bios, thế là bật VT với chuyển IDE sang AHCI mà chuyển xong cứ bị màn xanh ko vào đc win, chuyển về ide lại đc.
mà giờ muốn chuyển sang ahci không biết phải làm sao, từ trước mình dùng hdd chuyển xong boot win bình thường giờ dùng ssd boot là màn xanh. có cách nào mà ko phải cài lại win ko ae
chuyển sang Ahci sau đó cắm usb cài win vào Repair.

vandung1992

Búa Gỗ
Trường hợp này mình đã bị mà ngược lại từ AHCI sang IDE là bị màn hình xanh, xong thì chuyển về AHCI thì windows repair thì hết. theo mình biết thì chuẩn AHCI tốc độ truyền dữ liệu cao hơn nhiều so với IDE và ổ cứng SSD nên để chuẩn AHCI để tối ưu hơn.

nguyenkhang95

Búa Đá
Thử cách này xem dc không nhé!
Đầu tiên vào bios để Sata mode là IDE, nhấn F10 lưu lại bios. Sau đó khởi động vào Windows, mở Start menu gõ lệnh msconfig nhấn enter, chuyển sang thẻ Boot đánh dấu check vào Safe Boot nhấn Applay, chọn Restart now, khi khởi động lại bạn vào lại Bios đổi Sata mode từ IDE sang AHCI, F10 lưu lại bios rồi để máy nó khởi động vào win, khi vào dc win rồi bạn lại mở start menu gõ msconfig sang thẻ boot bỏ đánh dấu check ở safe boot đi rồi Apply nó xong Restart lại xem còn bị màn xanh nữa không? Nếu không hết thì chỉ còn cách ài lại win.

dothethai

Búa Gỗ Đôi
Thử cách này xem dc không nhé!
Đầu tiên vào bios để Sata mode là IDE, nhấn F10 lưu lại bios. Sau đó khởi động vào Windows, mở Start menu gõ lệnh msconfig nhấn enter, chuyển sang thẻ Boot đánh dấu check vào Safe Boot nhấn Applay, chọn Restart now, khi khởi động lại bạn vào lại Bios đổi Sata mode từ IDE sang AHCI, F10 lưu lại bios rồi để máy nó khởi động vào win, khi vào dc win rồi bạn lại mở start menu gõ msconfig sang thẻ boot bỏ đánh dấu check ở safe boot đi rồi Apply nó xong Restart lại xem còn bị màn xanh nữa không? Nếu không hết thì chỉ còn cách ài lại win.
cách của bạn nguyễn khang95 rất tốt mình đã làm và rất hiệu quả cảm ơn ban

ducminh192

Gà con
theo e biết thì chuẩn AHCI tốc độ truyền dữ liệu cao hơn nhiều so với IDE và ổ cứng SSD nên để chuẩn AHCI để tối ưu hơn.

taitanphong

Búa Gỗ Đôi
Mình cũng đã bị như bạn minbaby01, máy mình sử dụng HDD sata; cũng đã thử hết các cách trên nhưng vẫn không hết, cuối cùng là phải cài lại win. Để không nhầm, trước khi cài lại win mình vào bios chọn AHCI và khởi động lại máy.