Thảo luận - Điều gì xảy ra sau 1 tiếng đồng, khi bạn uống 1 lon Coca | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Điều gì xảy ra sau 1 tiếng đồng, khi bạn uống 1 lon Coca

anhtuanpham87

Rìu Bạc

Ảnh therenegadepharmacist.com

► 10 phút đầu tiên
10 thìa đường đầy sẽ đập thẳng vào hệ thống cơ thể của bạn. Cái vị ngọt ngào khủng khiếp này sẽ không làm bạn nôn mửa ngay lập tức đâu bởi vì axit phosphoric và các loại hương liệu khác đã chen ngang vào đường đi của nó, làm nó biến vị, và cho phép bạn giữ nó bên trong cơ thể.
► 20 phút tiếp theo
Nồng độ đường trong máu của bạn tăng mạnh, gây ra sự bùng nổ của insulin. Gan của bạn phản ứng lại cái đống đường khổng lồ này bằng cách biến bất kỳ đứa nào xông chỗ của nó thành chất béo.
► 40 phút
Cơ thể hoàn tất việc hấp thụ caffein. Con ngươi của bạn giãn ra, huyết áp của bạn tăng lên, đây là phản ứng cho việc lá gan của bạn đang nhồi nhét thêm nhiều đường vào mạch máu. Các thụ thể adenosine trong não bạn vào lúc này đang ngăn chặn các cơn buồn ngủ.
► 45 phút
Cơ thể bạn gia tăng sản xuất dopamine kích thích các trung tâm khoái cảm của não bộ. Các cơ chế làm việc này giống y như lúc bạn sử dụng heroin ấy.
► 60 phút
Axit phosphoric kết hợp với canxi, magie và kẽm trong ruột non, gia tăng sự chuyển hóa. Đây là sự hòa trộn của lượng đường khổng lồ và chất làm ngọt nhân tạo, nó sẽ làm gia tăng sự bài tiết canxi qua nước tiểu.
► Hơn 60 phút
Các tính chất lợi tiểu trong Caffein phát ra sẽ ép buộc bạn phải phóng ngay vào wc. Hãy yên trí rằng bạn sẽ bài tiết luôn cả đống canxi, magie và kẽm tồn kho trong xương, cũng như natri, chất điện giải và nước.
► Thêm vài phút nữa
Sau khi làn sóng khoái cảm phê pha kia kết thúc, bạn sẽ bắt đầu có triệu chứng "sugar crush" - tức "mệt mỏi do tiêu thụ lượng lớn cacbon-hydrat". Bạn có thể trở nên cáu kỉnh, uể oải. Cái lúc bạn phóng vô wc để tè ấy, bạn sẽ tè toàn bộ lượng nước có trong lon coca đó ra ngoài, đồng thời bài tiết luôn các chất dinh dưỡng trong cơ thể - thứ đáng nhẽ ra sẽ được dùng cho việc khác như: bổ sung dưỡng chất cho xương, làm chắc răng...

------------
Đây là mô tả của Niraj Naik, một dược sỹ tại Anh về 7 giai đoạn diễn ra kể từ ngụm nước ngọt đầu tiên cho tới thời điểm ngoài 60 phút sau khi uống hết lon nước.

Nguồn http s: // therenegadepharmacist. com /what-happens-one-hour-after-drinking-a-can-of-coke/

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Thông tin hữu ích!

Tôi đã không đụng tới đồ giải khát như này gần chục năm rồi. Tôi uống xong đồ này vào chỉ thêm nóng người và thấy buồn ngủ và khát ngọt sau chừng gần tiếng. Chả hiểu hồi nhỏ mình uống nhiều làm gì không biết nữa.
Nhưng sáng nào cũng cố làm cốc trà loãng, hôm thì cà phê, hôm thì hoa tam thất (đang lo quy trình sản xuất hoa tam thất đóng góp có phun phiếc gì không :D )
Nhờ các bác phân tích quá trình hấp thụ trà như quy trình trên cho tôi biết với {sexy_girl}

Ông này có phải người của Pesi ko vậy
Coca hay Pepsi thì cũng không khác gì nhau bạn ơi.

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Mình cũng không có thói quen uống nước ngọt có ga từ khi lên lớp 5. Giờ chỉ có nước lọc, nước trái cây ép thôi. Đương nhiên mình biết cái gì thời nay cũng bẩn, cũng có chất nọ chất kia, tuy nhiên hạn chế được cái gì tiêu cực và phát huy cái tích cực được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu thôi :D

kimcy929

Búa Gỗ
Mình đã bỏ pepsi, coca hơn 1 năm sau khi tiêu thụ quá nhiều trung bình ngày 1 lon, cổ họng có vấn đề. Sợ rồi, hết đời chả động vào tí nước ngọt có gas hay nước ngọt bất kì nào nữa. Nước lọc và cạp hoa quả cho lành.

kimcy929

Búa Gỗ
aaa
Mình cũng không có thói quen uống nước ngọt có ga từ khi lên lớp 5. Giờ chỉ có nước lọc, nước trái cây ép thôi. Đương nhiên mình biết cái gì thời nay cũng bẩn, cũng có chất nọ chất kia, tuy nhiên hạn chế được cái gì tiêu cực và phát huy cái tích cực được bao nhiêu thì hay bấy nhiêu thôi :D

Thế thì tuyệt vời quá bạn {adore}