Desktop Windows Manager quá ngốn ram. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Desktop Windows Manager quá ngốn ram.

trungvlth

Búa Gỗ Đôi
Như tiêu đề, mình dùng Win 11 cũng hơn 2 tháng và khá hài lòng, ưng hơn hẳn win 10. Mình cũng chẳng có nhu cầu gì, chỉ văn phòng bình thường, thỉnh thoảng chơi tí game nhẹ. Nhưng vướng 1 lỗi là cái tác vụ DWM nó ngốn ram khủng khiếp. Khi cảm giác máy bắt đầu đơ đơ mình phải tắt hết tác vụ đi, reset cái DWM hoặc chờ 1 lúc nó sự từ từ hạ mức sử dụng Ram xuống dần. Ngay từ lúc cài mới win mình đã dính bệnh này, hạ driver VGA như MS hướng dẫn vẫn dính. Có bạn nào chung số phận chờ fix được lỗi này không?

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi dùng Windows 11 từ lúc DEV tới nay chưa thấy dính lỗi này, bạn thử dùng công cụ cập nhật driver của Intel tên là "Intel Driver & Support Assistant" update graphics lên bản mới nhất xem sao?.

Todnan

Búa Gỗ
Đây là một vấn đề phổ biến. Hãy đợi cho đến khi họ sửa chữa nó.

daipotter

Búa Đá
Nó xung đột với driver hiển thị đấy bác, em cũng từng bị như bác. Nếu update driver không hiệu quả thì bác có thể vào device manager để roll back driver màn hình về bản cũ và ổn định hơn nhé {brick}

trungvlth

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn mọi người, mình đang thử từng bước xem thế nào.

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Desktop windows manager có chức năng quản Render các hình ảnh về cửa sổ ứng dụng đang hoạt động.
DWM ngốn ram nhiều thì do nguyên nhân chính là 1 ứng dụng nào đó yêu cầu lớn về render hình ảnh, hoặc ứng dụng tạo nhiều cached ảnh lưu trực tiếp vào ram thông qua trình quản lý DWM thôi.
Giải pháp là bạn thử từng phần mềm một, sẽ biết ngay thằng nào gây ngốn ram

hoanghungld

Búa Gỗ
Như tiêu đề, mình dùng Win 11 cũng hơn 2 tháng và khá hài lòng, ưng hơn hẳn win 10. Mình cũng chẳng có nhu cầu gì, chỉ văn phòng bình thường, thỉnh thoảng chơi tí game nhẹ. Nhưng vướng 1 lỗi là cái tác vụ DWM nó ngốn ram khủng khiếp. Khi cảm giác máy bắt đầu đơ đơ mình phải tắt hết tác vụ đi, reset cái DWM hoặc chờ 1 lúc nó sự từ từ hạ mức sử dụng Ram xuống dần. Ngay từ lúc cài mới win mình đã dính bệnh này, hạ driver VGA như MS hướng dẫn vẫn dính. Có bạn nào chung số phận chờ fix được lỗi này không?
Xem phần đính kèm 31166
May máy mình không bị , hồi trước cũng bị nhưng từ khi update win thì tự nhiên nó khỏi luôn