Đầu thu DVB T2 và Tivi không dò được các kênh của đài VTV | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Đầu thu DVB T2 và Tivi không dò được các kênh của đài VTV

vuhuunhan

Gà con
Nhà mình hiện đang sử dụng đầu thu DVB T2, trước đây vẫn xem ngon lành mấy kênh của đài VTV thì gần đây đột nhiên cách đây khoảng 1 tháng thì biến mất, dò đi dò lại rồi xoay đặt Ăngten các kiểu đều không được. Các kênh của các đài khác (đài tỉnh, VTC,..) thì vẫn ngon. Ban đầu tưởng do đài VTV thay đổi sóng nên mình mua mua thêm cả 1 cái Ăngten ngoài trời nhưng vẫn không dò lại được được.

Trong nhà cũng không mấy ai xem phim trên tivi, chủ yếu xem các kênh VTV1, VTV3 như thời sự, phim Việt Nam buổi tối. Giờ đang tính phải thuê truyền hình cáp mấy trăm K/ tháng thì thấy phí quá.

Bác nào cao nhân trong lĩnh vực này chỉ giáo mình với.

vuhuunhan

Gà con
Nhà mình hiện đang sử dụng đầu thu DVB T2, trước đây vẫn xem ngon lành mấy kênh của đài VTV thì gần đây đột nhiên cách đây khoảng 1 tháng thì biến mất, dò đi dò lại rồi xoay đặt Ăngten các kiểu đều không được. Các kênh của các đài khác (đài tỉnh, VTC,..) thì vẫn ngon. Ban đầu tưởng do đài VTV thay đổi sóng nên mình mua mua thêm cả 1 cái Ăngten ngoài trời nhưng vẫn không dò lại được được.

Vợ chồng mình đi làm cả ngày, trong nhà cũng không mấy ai xem phim trên tivi, chủ yếu xem các kênh VTV1, VTV3 như thời sự, phim Việt Nam buổi tối. Giờ đang tính phải thuê truyền hình cáp mấy trăm K/ tháng thì thấy phí quá.

Bác nào cao nhân trong lĩnh vực này chỉ giáo giúp mình với.

qka9999

Đi một ngày đàng, học một sàng khôn.
Hix. Vậy là bó tay hả bác. Đây chắc lại là chiêu trò của đài VTV để bắt người dân chuyển sang mua gói truyền hình trả phí đây mà. Chán cái truyền hình mặt đất này quá.
Bạn ở đâu phải nói rõ chứ. Mới xem tình hình như thế nào.

Inuyasha

Búa Gỗ Đôi
Mình ở An Giang đôi khi đang xem bình thường hôm sao mất tiêu toàn bộ kênh VTV, các đài khác vẫn bình thường. Khi mất dò lại vẫn không có kênh VTV. Nhưng để vài tuần sau dò lại thì có. Hàng xóm cũng bị y vậy. Rõ ràng là chiêu trò của tụi nó.

vuhuunhan

Gà con
Mình dò đi dò lại mấy hôm nay cũng chỉ toàn bắt được các kênh VTC và kênh địa phương, còn các kênh của VTV thì không bắt được kênh nào. xoay ăngten các kiểu vẫn thế, nhà cửa xung quanh vẫn y nguyên. Haiz

phuongvn87

Búa Gỗ
Mình ở ngoại thành Hà Nội, Cũng bị hiện tượng này. Trong khi đó nhà hàng xóm nhiều ti vi ko xem được cũng nhiều nhà vẫn xem được. Mình tìm hiểu thì tivi xem được đều là loại màn hình 40-43'' có thể là smart hoặc tivi thường nhưng mua cũng khác lâu rồi trong khi mấy cái tivi 32'' hỗ trợ DVB-T2 thì ko xem được. Nhà mình có 1 cái box thu loại LTP lôi ra cắm thử thì đc, cái box này mua lâu lắm rồi 4-5 năm gì đó. Mình đoán mò là sóng của hệ DVB-T2 thu kém còn DVB-T1 vẫn thu ngon mặc dù chả rõ cái box nhà mình và mấy cái tivi xem được kia là T1 nhưng T2 nhưng thấy mấy cái cũ cũ mua đời đầu thì xem ngon bất kể đầu thu tích hợp sẵn của Tivi hay box rời. Sóng quá yếu khiến dò kênh vẫn hiện nhưng ko lên hình. Khoảng 2 tuần đổ lại đây thì lên hình nhưng cà giật nên tạm thời mình vẫn cắm box rời để xem

vuhuunhan

Gà con
Mình ở ngoại thành Hà Nội, Cũng bị hiện tượng này. Trong khi đó nhà hàng xóm nhiều ti vi ko xem được cũng nhiều nhà vẫn xem được. Mình tìm hiểu thì tivi xem được đều là loại màn hình 40-43'' có thể là smart hoặc tivi thường nhưng mua cũng khác lâu rồi trong khi mấy cái tivi 32'' hỗ trợ DVB-T2 thì ko xem được. Nhà mình có 1 cái box thu loại LTP lôi ra cắm thử thì đc, cái box này mua lâu lắm rồi 4-5 năm gì đó. Mình đoán mò là sóng của hệ DVB-T2 thu kém còn DVB-T1 vẫn thu ngon mặc dù chả rõ cái box nhà mình và mấy cái tivi xem được kia là T1 nhưng T2 nhưng thấy mấy cái cũ cũ mua đời đầu thì xem ngon bất kể đầu thu tích hợp sẵn của Tivi hay box rời. Sóng quá yếu khiến dò kênh vẫn hiện nhưng ko lên hình. Khoảng 2 tuần đổ lại đây thì lên hình nhưng cà giật nên tạm thời mình vẫn cắm box rời để xem
Đầu thu nhà mình là DVB T2 của gắn mác của VTC trước vẫn bắt sóng và xem bt, dạo gần đây mới bị mất sóng VTV. Có thể bọn VTV chiêu trò bắt phải sử dụng đúng loại box của nó mới thu được chăng ?

qka9999

Mình dò đi dò lại mấy hôm nay cũng chỉ toàn bắt được các kênh VTC và kênh địa phương, còn các kênh của VTV thì không bắt được kênh nào. xoay ăngten các kiểu vẫn thế, nhà cửa xung quanh vẫn y nguyên. Haiz
Nếu ở Hà Nội mình không rành lắm bạn thử gọi 1900 1559 để được hỗ trợ.
Miền Nam thì ok ?.

phuongvn87

Búa Gỗ
Mình không gọi vì nghĩ gọi cũng chả được gì. Mình xem là sóng Free mà, có phải mua đầu dịch vụ của họ đâu mà họ hỗ trợ

qka9999

Mình không gọi vì nghĩ gọi cũng chả được gì. Mình xem là sóng Free mà, có phải mua đầu dịch vụ của họ đâu mà họ hỗ trợ
Số hóa là đề án nhà nước cho nên có thể sử dụng bất cứ thiết bị nào hợp quy chuẩn là được không bắt buộc phải sử dụng đầu thu VTV đâu.
Bạn cứ thử gọi hỏi xem tình hình tín hiệu khu vực nhà bạn như thế nào.
Mình ở trong Nam mỗi khi có sự cố mình hay gọi vào trung tâm kỹ thuật số Miền Nam SDTV.

herostrong

Former Moderator
Former Moderator
Nhà mình cũng đang dùng đầu thu DVB T2, thực ra bắt cũng được khá nhiều đài, tuy nhiên tất cả các kênh liên quan đến VTV đều hk bắt được. Cũng thử đi thử lại mấy lần mà chưa có cách nào để có thể bắt được các kênh của VTV.

hoang1408

Búa Đá
:( cứ tưởng tv tích hợp dvb t2 là ko cần cáp hay đầu kỹ thuật số hóa ra ko phải

vuhuunhan

Gà con
Miền Nam thì ok ?.
Đã gọi tổng đài và được hỗ trợ là phải dò bằng tay do đã đổi tần số đài VTV từ kênh 51 sang kênh 24. Nhưng mà mình dò đi dò lại vẫn méo đc :oops:
Sau kết luận là do Ăngten đặt không đúng chỗ, vùng trũng, sóng kém v..v.. Chán. Ăngten vẫn đặt y nguyên, trước khi đổi tần số vẫn xem bt, sau khi đổi thì sóng lại kém đi. Haiz

qka9999

Đã gọi tổng đài và được hỗ trợ là phải dò bằng tay do đã đổi tần số đài VTV từ kênh 51 sang kênh 24. Nhưng mà mình dò đi dò lại vẫn méo đc :oops:
Sau kết luận là do Ăngten đặt không đúng chỗ, vùng trũng, sóng kém v..v.. Chán. Ăngten vẫn đặt y nguyên, trước khi đổi tần số vẫn xem bt, sau khi đổi thì sóng lại kém đi. Haiz
Bạn có thể cho tôi xem ảnh ăngten của bạn được không.
Việc thay đổi tần số có một số ảnh hưởng nhất định như công suất phát, địa điểm phát...
Tôi từng lắp đặt đầu thu truyền hình An Viên AVG ở thị xã Gò Công_ Tiền Giang lúc dịch vụ mới ra miền Tây sóng kém phải sử dụng ăngten cao 8m quay về hướng TP. Hồ Chí Minh để thu sóng. Quan trọng nhất là sử dụng loại ăngten nhiều người cứ sử dụng đại không quan tâm đến đặc tính kỹ thuật nên hay than vãn sóng yếu hay chập chờn.

Sửa lần cuối: