Hỏi/ Thắc mắc - Dàn Dell OptiPlex 5070 cho phòng tổng hợp ổn không ạ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dàn Dell OptiPlex 5070 cho phòng tổng hợp ổn không ạ?

littlecloud

Gà con
Em đang bàn với sếp thay toàn bộ dàn máy cho phòng tổng hợp bằng Dell OptiPlex 5070. Nghiên cứu cấu hình: Core™ i5-9500 (6 Cores/9MB/6T/3.0GHz to 4.4GHz/65W), RAM 4GB DDR4, HDD 3.5 inch 1TB thì thấy khá ổn, giá cả em tham khảo mấy nhà phân phối Dell chính hãng thì bên ADG đang báo hợp lý nhất.
Các bác đóng góp thêm ý kiến giúp em được không ạ?
Em cảm ơn nhiều nha.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Máy bộ thì khá tốt rồi, về option thì bạn nên lên 8GB ram và ổ SSD 256/521GB và lấy form SFF cho gọn nhẹ.
Hoặc nếu HP thì tham khảo dòng HP Prodesk 400 G6

namctvvv

Búa Gỗ
Ram 8G và ssd 128-256 là dc,giờ 4gb vài tab chrome với ít soft văn phòng cũng hết rồi.Kinh tế thì cứ optilex 7010 core i7 3770 là best p/p nhất.Dư sức đáp ứng đủ nhu cầu văn phòng đến render nhẹ(thêm quadro lp)Loanh quanh 4tr 1 case

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Giờ mà ram 4G thì thiếu quá, như các ý trên, ram nên tối thiểu 8G (1 thanh) và ở SSD cài HĐH nếu nhu cầu nhiều thêm HDD.

duyrapper255

Búa Gỗ
Nghiệp vụ bên phòng tổng hợp có phải xài nhiều phần mềm nặng ko? Nếu ko thì cứ xúc thôi bác.
Em cũng làm văn phòng, nhu cầu cơ bản, thỉnh thoảng dùng Adobe Illustrator làm ít ảnh, dùng Asus Ram 4G này, vẫn chạy ok. Có điều HDD ko load được Win 10, em ráp thêm SSD 256G nữa mới ngon nghẻ hoàn toàn.

kai210

Gà con
Em đang bàn với sếp thay toàn bộ dàn máy cho phòng tổng hợp bằng Dell OptiPlex 5070. Nghiên cứu cấu hình: Core™ i5-9500 (6 Cores/9MB/6T/3.0GHz to 4.4GHz/65W), RAM 4GB DDR4, HDD 3.5 inch 1TB thì thấy khá ổn, giá cả em tham khảo mấy nhà phân phối Dell chính hãng thì bên ADG đang báo hợp lý nhất.
Em cảm ơn nhiều nha.
ADG là nhà phân phối chính hãng Dell tại VN, em tưởng họ ko bán lẻ, chỉ bán buôn nhỉ. Có phải ý bác là bên này https://adg.vn/ ko?

littlecloud

Gà con
Máy bộ thì khá tốt rồi, về option thì bạn nên lên 8GB ram và ổ SSD 256/521GB và lấy form SFF cho gọn nhẹ.
Hoặc nếu HP thì tham khảo dòng HP Prodesk 400 G6
Vâng bác, ko nằm ngoài xu hướng back-to-basic, OptiPlex 5070 có phần vỏ được thiết kế "nguyên cây đen", kích thước bề ngang 15.4cm và cao 35cm, OptiPlex 5070 có trọng lượng là 5.26kg - tương đối gọn gàng. Đây là ảnh bên ADG gửi email sang chào hàng, nhìn mê bác nhỉ :D

littlecloud

Gà con
ADG là nhà phân phối chính hãng Dell tại VN, em tưởng họ ko bán lẻ, chỉ bán buôn nhỉ. Có phải ý bác là bên này https://adg.vn/ ko?
Chính hắn đó bác. Em có người nhà đang nhập máy tính từ bên ADG này nên em ghép đơn để có giá tốt đó bác :p.
Chứ mình mua lẻ qua nhà phân phối còn đắt hơn mua qua shop

Chính hắn đó bác. Em có người nhà đang nhập máy tính từ bên ADG này nên em ghép đơn để có giá tốt đó bác :p.
Khách lẻ thì ra cửa hàng đại lý mua chứ ra tận NPP làm gì bác, bán lẻ NPP còn đắt hơn đại lý ý chứ

hoangq9

Búa Gỗ
Em cảm ơn nhiều nha.
Em đọc comment thì có vẻ bác chốt chọn Dell OptiPlex 5070 rồi mà, đâu cần ý anh em góp ý thêm {big_smile}
Một ưu điểm rất được lòng người dùng nữa là dòng sản phẩm này được sản xuất với ít nhất 39% nhựa tái chế, thân thiện với người dùng và theo kịp xu hướng bảo vệ môi trường hiện nay.

hoangq9

Búa Gỗ
Nghiệp vụ bên phòng tổng hợp có phải xài nhiều phần mềm nặng ko? Nếu ko thì cứ xúc thôi bác.
Em cũng làm văn phòng, nhu cầu cơ bản, thỉnh thoảng dùng Adobe Illustrator làm ít ảnh, dùng Asus Ram 4G này, vẫn chạy ok. Có điều HDD ko load được Win 10, em ráp thêm SSD 256G nữa mới ngon nghẻ hoàn toàn.
Máy OptiPlex 5070 được thiết kế đơn giản, phần nắp lưng tháo lắp được, bạn có thể nâng cấp thêm SSD qua khe cắm M.2 (hỗ trợ NVMe SSD), tùy theo nhu cầu sử dụng.
Dell OptiPlex 5070 hoạt động trên hệ điều hành Windows 10 Pro, nếu muốn chạy mượt chắc chắn phải nâng cấp SSD, chứ HDD ko load nổi đâu mà.

littlecloud

Gà con
Em đọc comment thì có vẻ bác chốt chọn Dell OptiPlex 5070 rồi mà, đâu cần ý anh em góp ý thêm {big_smile}
Một ưu điểm rất được lòng người dùng nữa là dòng sản phẩm này được sản xuất với ít nhất 39% nhựa tái chế, thân thiện với người dùng và theo kịp xu hướng bảo vệ môi trường hiện nay.
60% nghiêng về Dell OptiPlex 5070 thôi bác, nếu mua thì chắc chắn lại phải nâng cấp SSD nữa. Con này đầy đủ các cổng giao tiếp như USB 3.1 Gen 2 nhanh hơn; HDMI 2.0b, DP và USB Type-C, khá ổn.

hoangq9

Búa Gỗ
60% nghiêng về Dell OptiPlex 5070 thôi bác, nếu mua thì chắc chắn lại phải nâng cấp SSD nữa. Con này đầy đủ các cổng giao tiếp như USB 3.1 Gen 2 nhanh hơn; HDMI 2.0b, DP và USB Type-C, khá ổn.
Win 10 thì chắc chắn phải SSD rồi. 256G chắc khoảng dưới 1M thôi, nên xin thêm ngân sách ngay từ đầu cho dễ. Mình cũng chuyên phải tư vấn máy móc cho sếp nên mình rành vụ money lắm ;)

invisible10x

Búa Gỗ
Em tưởng nhà phân phối to hơn đại lý thì giá phải mềm hơn chứ bác, sao lại đắt hơn đại lý thì sinh ra cái nhà phân phối để làm gì.

duyrapper255

Búa Gỗ
Em tưởng nhà phân phối to hơn đại lý thì giá phải mềm hơn chứ bác, sao lại đắt hơn đại lý thì sinh ra cái nhà phân phối để làm gì.
Nhà phân phối thường chỉ tập trung bán buôn cho đại lý, chứ họ ko bán khách lẻ đâu bác. Chứ nếu mua tại NPP mà rẻ hơn thì chả ai tới cửa hàng, siêu thị, đại lý mua cả, mà trong khi NPP thì họ không có nhiều chi nhánh cửa hàng, siêu thị trên cả nước thì làm sao hàng bán ra nhiều = khi thông qua các đại lý được, bởi vậy không có việc rẻ hơn đâu

Nói như vầy cho dễ hiểu: Công ty tổng (Dell) > Nhà phân phối > Đại lý > Người dùng cuối (cá nhân, công ty mua để sử dụng).
Nhà phân phối thì khách hàng trực tiếp của họ thường là đại lý (kiểu bán buôn đó).
Còn khách hàng của đại lý là những người tiêu dùng lẻ đấy (gọi là bán lẻ).

invisible10x

Búa Gỗ
Nói như vầy cho dễ hiểu: Công ty tổng (Dell) > Nhà phân phối > Đại lý > Người dùng cuối (cá nhân, công ty mua để sử dụng).
Nhà phân phối thì khách hàng trực tiếp của họ thường là đại lý (kiểu bán buôn đó).
Còn khách hàng của đại lý là những người tiêu dùng lẻ đấy (gọi là bán lẻ).
À ra vậy, tầm này mở đại lý bán máy tính có ok ko các bác nhỉ? Hay thị trường đã bão hòa. Có ông anh họ đang muốn mở cửa hàng bán máy tính ở thị trấn dưới quê