Cuối cùng Firefox cũng có chức năng dịch cục bộ do Mozilla tự phát triển

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn ngày 01 tháng 06 năm 2021, Firefox, là trình duyệt web mã nguồn mở nổi tiếng , do Tập đoàn Mozilla quản lý với "nhân" tự phát triển. Trước đây trình duyệt này không có chức năng dịch cục bộ do họ tự phát phát triển, để có thể dịch văn bản người dùng cần cài đặt các tiện ích mở rộng như Google Dịch.

Giờ đây, Mozilla đã công bố sự ra mắt Addons Firefox Translations, công cụ dịch thuật do Firefox tự phát triển. Không giống như các công cụ dịch thông thường, chức năng dịch của Firefox Translations được hoàn thiện cục bộ trong hệ thống để bảo vệ quyền riêng tư của người dùng.

Trên trang web của Firefox, Mozilla chính thức tuyên bố rằng Firefox Translations đã chính thức ra mắt trong phiên bản Firefox Nightly , người dùng có thể mở theo cách thủ công:

- Nhập about: config vào thanh địa chỉ của Firefox;
-Tìm kiếm extension.translations.disabled;
- Đặt tùy chọn thành false;
- Khởi động lại trình duyệt.

Hình minh họa

Khi bật Firefox Translations, nút dịch sẽ hiển thị ở đầu trang, chức năng này cũng tương đối đầy đủ, bạn có thể tự mình trải nghiệm.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

congminh754

Búa Đá
@congminh754 | Mình ko rãnh ngồi đọc mấy bài nhảm xịt như vậy. Vừa đăng chê vừa đăng khuyến cáo xài trình duyệt hằng ngày cũng chính là trình duyệt bị chê đó
Thà đừng chê rồi lại khuyến cáo xài. Mà mình có nói là thêm 1 đống thứ ko bảo mật gì lên firefox đâu !??
Firefox là thằng phải nói là nó chiều lòng người dùng nhất đấy. Thằng chrome mới là thằng lươn lẹo đấy {haha}
--
Còn trình duyệt khác lấy cùng nhân với firefox và chrome ko đáng nói. Vì họ lấy họ sửa lại chính sách rồi nói chi nữa
Nói người trong cuộc thôi ngay cả trình duyệt của mic hiện tại mình cũng chả xài tới
Ờ, bạn chỉ tin những gì bạn muốn tin, cái nào trái ý lập tức gắn mác nhảm xịt dù có lập luận thế nào, nhể? Bạn bảo họ vừa đấm vừa xoa FF, vậy bạn nói xem cả trang đấy nó khuyên dùng chỗ nào? Khuyến cáo chỗ nào?
Vậy thì ta xét cáo thôi, xem thử cái bài vả cáo kia có vả thật không hay là fake news dìm háng cáo nhé.
Đọc hết thì cha đó bash hết mọi trình duyệt. Tính ra thằng Firefox ổn nhất rồi. Với cha đó thì chấp nhận LibreWolf với thằng Ungoogled Chromium mà dùng thử thì thấy khổ dâm chết mẹ. Đã lên internet rồi thì không thể nào ẩn danh hoàn toàn đâu, muốn không bị theo dõi thì khỏi dùng Internet. Còn riêng thằng Firefox thì vô trong about:config tắt mấy cái theo dõi được nha bạn.
Liberwolf thì chưa xài, chứ chứ ugg có cái gì đâu mà khổ dâm, thêm 1 cái bookmarklet để cài ext với chỉnh công cụ tìm kiếm là dùng như bình thường. Vẫn đợi ff cho cái tuỳ chọn tắt poket ở cài đặt, với cho phép lựa chọn cookie để xoá và đống thứ khác nữa. Mình khôngdams chỉnh config đâu hihi, mang tiếng trình duyệt bảo mật mà còn phải mò vào config thế này.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Ờ, bạn chỉ tin những gì bạn muốn tin, cái nào trái ý lập tức gắn mác nhảm xịt dù có lập luận thế nào, nhể? Bạn bảo họ vừa đấm vừa xoa FF, vậy bạn nói xem cả trang đấy nó khuyên dùng chỗ nào? Khuyến cáo chỗ nào?
Vậy thì ta xét cáo thôi, xem thử cái bài vả cáo kia có vả thật không hay là fake news dìm háng cáo nhé.

Liberwolf thì chưa xài, chứ chứ ugg có cái gì đâu mà khổ dâm, thêm 1 cái bookmarklet để cài ext với chỉnh công cụ tìm kiếm là dùng như bình thường. Vẫn đợi ff cho cái tuỳ chọn tắt poket ở cài đặt, với cho phép lựa chọn cookie để xoá và đống thứ khác nữa. Mình khôngdams chỉnh config đâu hihi, mang tiếng trình duyệt bảo mật mà còn phải mò vào config thế này.

Nó cho chỉnh để tắt thì thím còn đòi gì nữa? thằng Chrome của thím chắc cho chỉnh quá nhỉ? Pocket vẫn tắt được bình thường. Mình dùng nextdns và xem logs khi dùng Firefox chả thấy nó gửi truy vấn Telemetry hay theo dõi gì cả ( đương nhiên là đã tắt trong settings ), còn lựa chọn Cookie để xoá thì bên Firefox có addon để chỉnh luôn.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Những cái thím muốn Firefox đều đã có sẵn từ lâu, và nó là trình duyệt bảo mật mới cho chỉnh đó thím :D

Hamano Kaito

Moderator
@congminh754 | Bạn có phải dân IT ko vậy? Xài mà ko dám chỉnh chọt{lol}
Đã xài thì phải mài mò và chỉnh chọt nó mới thú vị. Theo như bạn nói thì bạn rất rành tiếng anh.
Nếu mình mà rành rọt tiếng anh vậy. Thì mình chỉnh chọt thoải mái rồi, vì mỗi chính sách firefox có ghi rõ ra là nó sẽ vô hiệu cái gì và có gây ra lỗi gì
----
Bài báo đó là bài báo lá cãi. Ko đáng để mình ngồi dịch ra tốn thời gian, thời gian mình để nghiên cứu software bảo mật còn tốt hơn nhiều
Hoặc có thể tự cấu hình firefox sao cho tốt theo ý mình. Cái gì đáng tin thì tin
---
Đúng nhứ bạn @nkoc6a15 nói firefox nó cho tùy chỉnh chính sách phải nói là thoải mái (đó là chiều lòng người dùng). Ai như chrome, muốn chỉnh chọt phải sử dụng mã nguồn mới được, chính sách rất hạn chế để tùy chỉnh
--
Giờ nói chung là ko bàn nữa, có bàn cũng vậy thôi. Mình ko thích xài chrome. Trừ khi firefox die luôn thì qua xài, ko thì thôi. Ai nói gì mặc kệ...{bye}

Cheatmo

Búa Gỗ
Từ khi đọc cái bài tế mozilla này là mất hết tin tưởng vào nó. Dùng lại ungg chrome mà không hiểu sao ngày trước chịu được ff hay vậy.
Nghe tin ff89 có đổi giao diện, cũng lên thử và nó unsupport luôn cái giao diện impact.{ops}

Nhớ tháng trước cũng có nghịch cái userchrome.css nào cuxng có thiết kế tab y hết với mấy cái khác cũng na ná cái 89 này
Edit: à nhớ rồi, là cái này https://github.com/eduardhojbota/moonlight-userChrome
Cái bài trên bác đọc không có common sense à bác. Một đống hổ lốn ngụy biện :s
Trích dẫn out of context và suy luận thiếu logic.
Nói chung người viết bài đó chả có gì hay ho và chả có luận điểm gì cả.

congminh754

Búa Đá
Thôi thì ai về nhà nấy, khi nào up FF lên mình thấy ưng là về, không thì thôi hehe {big_smile}