Cuối cùng Firefox cũng có chức năng dịch cục bộ do Mozilla tự phát triển

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn ngày 01 tháng 06 năm 2021, Firefox, là trình duyệt web mã nguồn mở nổi tiếng , do Tập đoàn Mozilla quản lý với "nhân" tự phát triển. Trước đây trình duyệt này không có chức năng dịch cục bộ do họ tự phát phát triển, để có thể dịch văn bản người dùng cần cài đặt các tiện ích mở rộng như Google Dịch.

Giờ đây, Mozilla đã công bố sự ra mắt Addons Firefox Translations, công cụ dịch thuật do Firefox tự phát triển. Không giống như các công cụ dịch thông thường, chức năng dịch của Firefox Translations được hoàn thiện cục bộ trong hệ thống để bảo vệ quyền riêng tư của người dùng.

Trên trang web của Firefox, Mozilla chính thức tuyên bố rằng Firefox Translations đã chính thức ra mắt trong phiên bản Firefox Nightly , người dùng có thể mở theo cách thủ công:

- Nhập about: config vào thanh địa chỉ của Firefox;
-Tìm kiếm extension.translations.disabled;
- Đặt tùy chọn thành false;
- Khởi động lại trình duyệt.

Hình minh họa

Khi bật Firefox Translations, nút dịch sẽ hiển thị ở đầu trang, chức năng này cũng tương đối đầy đủ, bạn có thể tự mình trải nghiệm.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

Hamano Kaito

Moderator
Nhìn cái logo dịch đó thấy quen quen. Giống như của google ghê, ko biết database dịch lấy từ google hay là của ai nhỉ?
-----
UI mới của firefox 89 nhìn xịn xò thật. Lúc đầu hơi bị vướng mắc ở chỗ dark theme ở chỗ màu nhưng xài tí cũng quen

5Characters

Rìu Sắt
Anh ơi, lỡ có tính năng dịch rồi, làm thêm cái Đồng Bộ Hóa Giao Diện giúp em đi, chỉnh cho cố dô rồi mỗi lần đăng nhập lại 1 đống bùi nhùi
🙁

À, đừng gây với facebook nữa, để em lướt cho mượt rồi còn gọi video nhóm nữa. :(

Hamano Kaito

Moderator
@5Characters | Với fake bút thì bạn cho vào loại trừ của Facebook Container là được hoặc tắt add-on đó đi là xong thôi (khuyến cáo ko nên tắt)
Còn đồng bộ thì phải nói là FireFox hơi cùi hơn chrome khoảng này. Ngay cả những Icon ở chỗ yêu thích cũng ko đồng bộ, nhìn chán ko chịu được

thanphong19

Búa Gỗ
đồng bộ hóa được mọi thiết lập là ngon, mỗi lần cài mới là phải tùy chỉnh lại hơi nản

malemkhoang

Rìu Chiến
Mình dùng từ mấy năm nay rồi cái này:
Page Translator bởi Fire360Boy

Rồi bổ xung thêm cái này (theo menu ngữ cảnh):
Translate Menu bởi Nobuyuki Honda

Sau đó hiệu đính lại bản dịch dùng cái này:
Page Hacker bởi nico@nc
hoặc cái này (kém hơn cái trên một tị):
Web Editor bởi Ujjwal Raizada

Cuối cùng lưu kết quả bản dịch vào một tệp duy nhất bằng cái này:
SingleFile bởi gildas
hoặc đóng gói epub luôn, các bạn tự tìm hiểu tiếp...

Ngoài ra nó còn đọc cho mình nghe, dùng cái này:
Đọc Cho Tôi Nghe bởi LSD Software

congminh754

Búa Đá
Từ khi đọc cái bài tế mozilla này là mất hết tin tưởng vào nó. Dùng lại ungg chrome mà không hiểu sao ngày trước chịu được ff hay vậy.
Nghe tin ff89 có đổi giao diện, cũng lên thử và nó unsupport luôn cái giao diện impact.{ops}
Nhìn cái logo dịch đó thấy quen quen. Giống như của google ghê, ko biết database dịch lấy từ google hay là của ai nhỉ?
-----
UI mới của firefox 89 nhìn xịn xò thật. Lúc đầu hơi bị vướng mắc ở chỗ dark theme ở chỗ màu nhưng xài tí cũng quen
Nhớ tháng trước cũng có nghịch cái userchrome.css nào cuxng có thiết kế tab y hết với mấy cái khác cũng na ná cái 89 này
Edit: à nhớ rồi, là cái này https://github.com/eduardhojbota/moonlight-userChrome

Sửa lần cuối:

nkoc6a15

Rìu Sắt
Từ khi đọc cái bài tế mozilla này là mất hết tin tưởng vào nó. Dùng lại ungg chrome mà không hiểu sao ngày trước chịu được ff hay vậy.
Nghe tin ff89 có đổi giao diện, cũng lên thử và nó unsupport luôn cái giao diện impact.{ops}

Nhớ tháng trước cũng có nghịch cái userchrome.css nào cuxng có thiết kế tab y hết với mấy cái khác cũng na ná cái 89 này
Edit: à nhớ rồi, là cái này https://github.com/eduardhojbota/moonlight-userChrome

Dài quá không đọc {adore} nhưng bên PrivayTools vẫn recommend Firefox tôn trọng quyền riêng tư hơn đám Chrome cũng như Chromium nhiều.

Hamano Kaito

Moderator
Cái phần tùy chỉnh màu mè của FireFox thì các bạn hãy tải add-on này về | https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/firefox-color/
Và tùy chỉnh thoải mái. Với rất nhiều màu sắc da dạng, cả hình chèn dưới màu nữa (áp dụng luôn cho file ảnh máy cục bộ cũng được)

Hamano Kaito

Moderator
@congminh754 | Sao bạn ko dịch bài đó ra rồi đăng lên cho A/C/E biết mặt xấu của nàng cáo !??
Nói qua loa {doubt}, trình duyệt nào ko thập thập thông tin người dùng. Nhưng có những cái họ chi tùy chỉnh trong chính sách bảo mật (tức là trong nhân của trình duyệt)
Như firefox thì tùy chỉnh rất rộng. Bạn có thể bỏ hầu như gần hết các chính sách thu thập nhưng sẽ dễ bị lỗi
Chrome thì cũng có nhưng sẽ hạn chế đi
---
Nếu trang đó chê firefox vậy sao khuyến cáo trình duyệt nên xài có FireFox trong đó. Loại nó ra cho đẹp đội hình {feel_good}https://digdeeper.neocities.org/ghost/browsers.html

congminh754

Búa Đá
@congminh754 | Sao bạn ko dịch bài đó ra rồi đăng lên cho A/C/E biết mặt xấu của nàng cáo !??
Nói qua loa {doubt}, trình duyệt nào ko thập thập thông tin người dùng. Nhưng có những cái họ chi tùy chỉnh trong chính sách bảo mật (tức là trong nhân của trình duyệt)
Như firefox thì tùy chỉnh rất rộng. Bạn có thể bỏ hầu như gần hết các chính sách thu thập nhưng sẽ dễ bị lỗi
Chrome thì cũng có nhưng sẽ hạn chế đi
---
Nếu trang đó chê firefox vậy sao khuyến cáo trình duyệt nên xài có FireFox trong đó. Loại nó ra cho đẹp đội hình {feel_good}https://digdeeper.neocities.org/ghost/browsers.html
Cái How to choose a browser for everyday use? đấy không phải là khuyên dùng tất cả các trình duyệt. Mỗi cái đều có review để cho người đọc chọn trình duyệt, nên có cả khen lẫn chê.
Đầy trình duyệt không theo dõi, cả chromium lẫn gecko, nhưng sao moz lại thêm đống thứ không bảo mật lên ff? Bạn đọc hết tất cả trong link mình để chưa?
À mà nếu rảnh thì bạn có thể đọc thêm bài này: https://web.archive.org/web/2021012...cloudflare-tor/src/branch/master/readme/en.md

Hamano Kaito

Moderator
@congminh754 | Mình ko rãnh ngồi đọc mấy bài nhảm xịt như vậy. Vừa đăng chê vừa đăng khuyến cáo xài trình duyệt hằng ngày cũng chính là trình duyệt bị chê đó
Thà đừng chê rồi lại khuyến cáo xài. Mà mình có nói là thêm 1 đống thứ ko bảo mật gì lên firefox đâu !??
Firefox là thằng phải nói là nó chiều lòng người dùng nhất đấy. Thằng chrome mới là thằng lươn lẹo đấy {haha}
--
Còn trình duyệt khác lấy cùng nhân với firefox và chrome ko đáng nói. Vì họ lấy họ sửa lại chính sách rồi nói chi nữa
Nói người trong cuộc thôi ngay cả trình duyệt của mic hiện tại mình cũng chả xài tới

Lê Bò

Búa Gỗ Đôi
Thím nào chỉ em dùng với, set false trong about:config và khởi động lại rồi mà vẫn không thấy gì thay đổi, k biết dùng như thế nào

nkoc6a15

Rìu Sắt
Cái How to choose a browser for everyday use? đấy không phải là khuyên dùng tất cả các trình duyệt. Mỗi cái đều có review để cho người đọc chọn trình duyệt, nên có cả khen lẫn chê.
Đầy trình duyệt không theo dõi, cả chromium lẫn gecko, nhưng sao moz lại thêm đống thứ không bảo mật lên ff? Bạn đọc hết tất cả trong link mình để chưa?
À mà nếu rảnh thì bạn có thể đọc thêm bài này: https://web.archive.org/web/2021012...cloudflare-tor/src/branch/master/readme/en.md

Đọc hết thì cha đó bash hết mọi trình duyệt. Tính ra thằng Firefox ổn nhất rồi. Với cha đó thì chấp nhận LibreWolf với thằng Ungoogled Chromium mà dùng thử thì thấy khổ dâm chết mẹ. Đã lên internet rồi thì không thể nào ẩn danh hoàn toàn đâu, muốn không bị theo dõi thì khỏi dùng Internet. Còn riêng thằng Firefox thì vô trong about:config tắt mấy cái theo dõi được nha bạn.

Hamano Kaito

Moderator
Thím nào chỉ em dùng với, set false trong about:config và khởi động lại rồi mà vẫn không thấy gì thay đổi, k biết dùng như thế nào
Là sao bạn ? Bạn nói rõ chi tiết hơn được ko ?
--------
Bạn dùng firefox chính thức với beta thì sẽ ko có tính năng đó. Bạn bắc buộc phải dùng bản hằng đêm "nightly" mới có tính năng đó

nkoc6a15

Rìu Sắt
Là sao bạn ? Bạn nói rõ chi tiết hơn được ko ?
--------
Bạn dùng firefox chính thức với beta thì sẽ ko có tính năng đó. Bạn bắc buộc phải dùng bản hằng đêm "nightly" mới có tính năng đó

Em dùng vẫn bình thường nha thím.

nkoc6a15

Rìu Sắt

Chắc thím set sai chứ em dùng config để fake user agent vẫn được. Còn không được thì thím tạo file user.js trong thư mục Profile của Firefox rồi đổi settings bằng file đấy thử xem sao