Hỏi/ Thắc mắc - Cùng 1 hãng ram, cùng 1 mã, nhưng có 2 hãng chip nhớ khác nhau | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cùng 1 hãng ram, cùng 1 mã, nhưng có 2 hãng chip nhớ khác nhau

Mình mua cùng 1 loại ram mà về check CPU-Z ra 2 hãng chip nhớ. 1 thanh là samsung, 1 thanh là hynix. Anh em thảo luận xem chạy như vậy có ảnh hưởng gì không ?

Edit: Chính xác là em mua cùng 1 kit ram, trước giờ chưa bao giờ thấy vậy từ thời ddr3 mua 1 kit cũng không bao giờ bị, k hiểu là shop nó tráo, hay là do hãng nó thiếu hụt chip nhớ nên 1 kit bây giờ nó thế nhỉ ?

Sửa lần cuối:

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Sao bạn dùng kit ram mà cpu-z lại báo single? Một cặp thì thường nó báo dual chứ nhỉ. Nhà sx có thể dùng chíp nhớ của nhiều thương hiệu khác nhau, cũng như laptop cùng seri nhưng có thể dùng chíp amd hoặc intel

Sao bạn dùng kit ram mà cpu-z lại báo single? Một cặp thì thường nó báo dual chứ nhỉ. Nhà sx có thể dùng chíp nhớ của nhiều thương hiệu khác nhau, cũng như laptop cùng seri nhưng có thể dùng chíp amd hoặc intel
SPD nó báo single mà bác, bên phần memory nó mới báo là dual. Chắc những lần trước mua chưa bị phát nào, nên k để ý, nay để ý mới thấy 1 kit nó 2 loại chip nhớ luôn

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
nhìn thông số thì từ bus đến cas đều như nhau rồi, mà e đang thắc mắc là 1 kit ram sao lại có 2 loại nhỉ
Thì G.skill có sx chip đâu, có thể họ đặt gia công nhiều đối tác. 2 hàng sx chip nhớ đều có tên tuổi, bạn ko cần lăn tăn cái này làm gì.

Single rank này là ram 1 mặt chip (chip nhớ nằm 1 mặt thôi), còn tab Memory có phần #channel thì mới hiện dual.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Do nó thuộc 2 lô hàng khác nhau thôi. Hiện tượng này gặp nhiều lắm. Kiểu như laptop dell, cùng 1 mã, nhưng có cái xài ổ cứng toshiba, có cái lại là ổ cứng seagate

meebo

Rìu Vàng Đôi
Thấy chỉ là nhà sản xuất chíp khác thôi chứ không sao.
Qua thông tin trên hình cho thấy bạn mua RAM của 1 hảng (G.skill) mà hảng này không có dây chuyền sx chíp nên nó mới hợp đồng với Samsung và SK Hynix. Ổn cả vì 2 thằng Samsung và SK này toàn là dân có máu mặt.
Thông số khác đều giống nhau nên tôi cam đoan ok 100%.
Cá nhân tôi dùng RAM lọt chọt bus lớn bus nhỏ (do 2 cây mua cách nhau vài năm) mà có sao đâu nè :D

Thì G.skill có sx chip đâu, có thể họ đặt gia công nhiều đối tác. 2 hàng sx chip nhớ đều có tên tuổi, bạn ko cần lăn tăn cái này làm gì.

Single rank này là ram 1 mặt chip (chip nhớ nằm 1 mặt thôi), còn tab Memory có phần #channel thì mới hiện dual.
tks bác, mình chỉ đang lăn tăn vụ 1 kit ram mà lại 2 chíp nhớ, vì cũng hay lắp máy mà lần đầu tiên bị, nên liệu là có trường hợp như này, hay là do ví dụ cũng có ông hôm đấy lắp case cũng ram giống mình. KTV của shop nó lắp máy 1 cây trong kit mình, 1 cây ở kit của ông khác k ấy. Chứ còn dùng thì vẫn dùng k thấy vấn đề gì r

sieunhi95

Gà con
Cái này do họ đặt hàng linh kiện của các bên vendor rồi về ráp lại dưới tên thương hiệu G.Skill thôi bạn
Nhưng mua cùng 1 cặp lệch pha nhà cung cấp như này thì cũng hiếm đấy {big_smile}

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
ko sao bác ạ , cùng bus , cùng chuẩn ddr 3 hoặc ddr4 là dc bác ạ