Cục repeater là gì? có phải là mạng SSID thứ hai hay không ạ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cục repeater là gì? có phải là mạng SSID thứ hai hay không ạ?

huuhieu012345

Rìu Sắt
Chuyện là em mới thuê phòng chung chủ. Chủ có cho pass wifi cho em (tốc độ cũng nhanh). Em định mua 1 con repeater đặt ở phòng của riêng em. Vậy thì khi dùng điện thoại để quét wifi thì có phải là em truy cập vào 1 cái SSID mới (của repeater) của em không ạ? Vì em còn dư 1 con TPlink wifi nên muốn mua repeater loại có cổng LAN rồi cắm nó tiếp qua cái tenda của em để chia line cho máy con máy PC Laptop trong phòng.

Dễ hiểu là wifi chủ là A, repeater của em là B. khi em mua cục repeater thu sóng và tạo ra sóng mới thì em sẽ truy cập vào tên mạng wifi repeater của riêng em phải không ạ?
Ý của em muốn hỏi là em muốn thu sóng wifi từ wifi của chủ về repeater của em xong, từ trong repeater của em có cổng LAN em tiếp tục nối sang cái cục WIFI TPlink của em để chia line ra đấy ạ. Do ở chung chủ và nhà của chủ cũng kín nên xin đi đường dây LAN từ router của chủ qua phòng của em cũng hạn chế lắm ạ.

Em đặt câu hỏi cũng hơi phiền tí vì em chưa dùng repeater bao giờ cả ạ. Mong các bác thông cảm giúp đỡ em ạ.

Em dự định mua con này: https://shopee.vn/Bộ-kích-sóng-Wifi-Repeater-Wireless-N-300M-có-cổng-Lan-i.58900850.2683196886

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vậy thì khi dùng điện thoại để quét wifi thì có phải là em truy cập vào 1 cái SSID mới (của repeater) của em không ạ?
Cái này còn tuỳ vào repeater của bạn có thể tạo SSID mới hay không nữa, một số repeater chỉ có thể mở rộng chứ không tạo ra được kênh wifi mới. Khi cục repeater bạn mua có khả năng tạo SSID mới thì bạn sẽ có thêm 1 sóng wifi của riêng bạn, ẩn hiện SSID, đặt pass riêng của bạn..., bạn cũng nên đổi kênh phát cho nó để tránh trùng kênh phát với wifi gốc.
Ý của em muốn hỏi là em muốn thu sóng wifi từ wifi của chủ về repeater của em xong, từ trong repeater của em có cổng LAN em tiếp tục nối sang cái cục WIFI TPlink của em để chia line ra đấy ạ
Bạn hoàn toàn có thể làm như vậy nhé.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Cái này còn tuỳ vào repeater của bạn có thể tạo SSID mới hay không nữa, một số repeater chỉ có thể mở rộng chứ không tạo ra được kênh wifi mới. Khi cục repeater bạn mua có khả năng tạo SSID mới thì bạn sẽ có thêm 1 sóng wifi của riêng bạn, ẩn hiện SSID, đặt pass riêng của bạn..., bạn cũng nên đổi kênh phát cho nó để tránh trùng kênh phát với wifi gốc.

Bạn hoàn toàn có thể làm như vậy nhé.
Vậy bác có thể tư vấn cho em vài dòng repeater rẻ có cổng lan, tạo ssid mới không ạ? Tại em ở lầu cao với nhà thuê nữa nên chuyện kéo mạng về là bất khả thi ạ.

naroto

Thành viên BQT
Vậy bác có thể tư vấn cho em vài dòng repeater rẻ có cổng lan, tạo ssid mới không ạ? Tại em ở lầu cao với nhà thuê nữa nên chuyện kéo mạng về là bất khả thi ạ.
Bạn ghé ngay TGDĐ ngía con này đi, nó đang giảm giá rất sâu đó. link
Mấy chỗ khác toàn bán giá 4xx.

Pham Cong

Rìu Bạc
Ý của em muốn hỏi là em muốn thu sóng wifi từ wifi của chủ về repeater của em xong, từ trong repeater của em có cổng LAN em tiếp tục nối sang cái cục WIFI TPlink của em để chia line ra đấy ạ.
Bản chất của Repeater là thu sóng của Wifi A sau đó phát lại sóng đó cho mạnh lên. Nếu Repeater của em có cổng LAN thì em nên mua 1 cái Switch (Hàng TP-Link 4 port thôi sài cũng oke và rẻ, có giá khoảng 200k) về nối vào Repeater đó là xong. Còn nếu em muốn tận dụng 1 cái Router hiện có sẵn để thay cái Switch thì em phải tắt DHCP của Router đó đi.

Pham Cong

Rìu Bạc
Ví dụ có 01 PC khi kết nối với Wifi A bị khó khăn và hay chập chờn do khoảng cách giữa PC với Wifi A hơi xa.
Lúc này người ta dựng 1 repeater B nằm giữa PC và Wifi A
Lúc này PC sử dụng LAN của Wifi A sẽ không bị chập chờn nữa. Trường hợp này chính là PC có 1 kết nối mạnh hơn là vậy.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Bạn ghé ngay TGDĐ ngía con này đi, nó đang giảm giá rất sâu đó. link
Mấy chỗ khác toàn bán giá 4xx.
Dạ em cảm ơn bác. Kiểu này chắc em xúc luôn hàng TGDD dù đắt 1 tí nhưng có cửa hàng rõ ràng, bảo hành này kia nọ khỏi lăng tăng lo lắng nặng đầu chuyện hư hỏng do mua hàng trôi trên mạng. Và đặc biệt bác gửi 1 em "convert" được sóng wifi sang dây LAN là em mừng rồi ạ. <3

naroto

Thành viên BQT
Dạ em cảm ơn bác. Kiểu này chắc em xúc luôn hàng TGDD dù đắt 1 tí nhưng có cửa hàng rõ ràng, bảo hành này kia nọ khỏi lăng tăng lo lắng nặng đầu chuyện hư hỏng do mua hàng trôi trên mạng. Và đặc biệt bác gửi 1 em "convert" được sóng wifi sang dây LAN là em mừng rồi ạ. <3
Giá nó đang rẻ hơn cả tiki mà đắt đâu bạn nhỉ.