Hướng dẫn - Cổng USB trên main không nhận chuột và bàn phím | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cổng USB trên main không nhận chuột và bàn phím

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Mình có desktop PC cấu hình: core i3 gen 4th, main Asus H81, ram DDR3 2*4Gb, ổ cứng ssd 120gb cài Win10 pro và Office 2019 (tất cả đã kích hoạt và update thường xuyên), đang sử dụng bình thường thì tự nhiên chuột và bàn phím (cắm cổng USB phía sau máy - trên main) chập chờn rồi tắt ngủm, không sử dụng được nữa. Kiểm tra drive thì không thấy luôn, update cũng không được. Nhưng rút ra cắm cổng USB phía trước thì lại sử dụng bình thường. Cắm lại phía sau rồi khởi động lại PC vẫn không nhận (chuột và bàn phím đều không sáng đèn), cắm lại phía trước lại sử dụng tốt.
Với chuột và bàn phím thì không nhận, nhưng với máy in thì cổng USB nào cũng nhận, in ấn bình thường. Đảm bảo chuột và bàn phím vẫn tốt (mới mua) và cắm cổng phía trước sử dụng bình thường.
Theo các bạn thì lỗi này là lỗi phần cứng hay phần mềm? cách sử lý như nào? Do không thể cài lại Win do vướng phần mềm kế toán nên trước tiên lên đây nhờ các bạn bắt bệnh và tư vấn giúp đỡ cahc khắc phục.
Xin chân thành cảm ơn!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
theo trình tự ở trên thì chỉ liên quan đến cổng của phím và chuột cùng với cổng kết nối main .
chuột và phím lảo hóa cổng main lảo hóa cổng ( 2 cái cộng hưởng dẫn đến liệt )
máy in kết nối tốt do đuôi ghim còn BÓT .
phím chuột sang cổng trước nhận do cổng ghim của máy phía trước còn BÓT

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
theo trình tự ở trên thì chỉ liên quan đến cổng của phím và chuột cùng với cổng kết nối main .
Vãi chữ BÓT bác còn viết hoa mấy lần {bye}

@MinhGiang bạn thử con chuột với bàn phím khác xem.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
C
Chuột và bàn phím mới mua, chỉ có pc là cũ thôi
Vãi chữ BÓT bác còn viết hoa mấy lần {bye}

@MinhGiang bạn thử con chuột với bàn phím khác xem.
Nhà có 2 pc desktop, thử qua lại vẫn vậy. Cái kia (cấu hình cơ bản giống vậy, chỉ khác chíp i3 và i5) ok hết. Cái này mới bị lỗi, cắm chuột không dây vẫn nhận drive nhưng không sử dụng được.
Đau đầu thật
Ghim ra đằng trước xài được thì TỐT quá rồi, còn thắc mắc gì nữa.
Ráng xài 1 time nữa đi, chừng nào cái cổng đằng trước "liệt" luôn thì thay luôn nguyên thùng PC cả thể.
(PC H81 giờ này chắc chỉ dùng lại được cái SSD mới thay).
Cái quan trọng là máy có phần mềm kế toán, phải cắm chữ ký số. Mà giờ không còn cổng nào để cắm.
Cám ơn mọi người. Giờ lại tiếp tục mày mò, không được phải ôm ra tiệm, còn không thì chắc ráp thùng mới

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình vừa thử cắm USB dữ liệu thì vẫn nhận, đọc giữ liệu tốt, nhưng cắm chuột hoặc bàn phím lại đơ
Bóp cái đầu ghim phím chuột cho nó hẹp lại đẻ dút vào main cho nó khít thử xem có được ko , có thể đổi cổng trên bo mạch , vì bo thưởng có 4 cổng

Le Duc 287

Rìu Vàng
Mình vừa thử cắm USB dữ liệu thì vẫn nhận, đọc giữ liệu tốt, nhưng cắm chuột hoặc bàn phím lại đơ
trước mk từng bị sau khi up lên version mới hễ cắm usb 3.0 vào bất kỳ cổng usb2.0 hay 3.0 là ko di chuột được banf phím gõ cực chậm. đợt đó mk làm mọi cách cả cài lại driver cũng ko được. sau đó up lên phiên bản mới khác mới hết. trước khi ko nhận chuột máy bạn có update gì không. nếu có update xong bị lỗi có thể do win chứ ko pải do main

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Khi cắm bàn phím vào cổng usb phía sau nó báo liên tục nhắc không kết nối được "Unknown USB Device (Device Descriptor Request Failed)"

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trên máy tính các cổng USB ko lẽ nào nó ko đồng bộ được các cổng USB , như #1 báo cáo thì suy luận logic nó ko lỗi HDH , bởi vì cổng trước vẫn nhận phím chuột
QUÁI LẠ và khó hiểu , chịu thua ko đoán ra được

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Trên máy tính các cổng USB ko lẽ nào nó ko đồng bộ được các cổng USB , như #1 báo cáo thì suy luận logic nó ko lỗi HDH , bởi vì cổng trước vẫn nhận phím chuột
QUÁI LẠ và khó hiểu , chịu thua ko đoán ra được
Chắc hết cách ly phải mang thùng pc đến tiệm cho họ kiểm tra. Đã mở bios coi thì các cổng usb (cả 2.0 và 3.0) đều Enable.
Đau đầu là usb lưu trữ nó nhận, mở file sửa và lưu bình thường, đã thử 3 cái usb. Nhưng cứ cắm usb bàn phím và chuột (kể cả chuột không dây) là device nó bị chấm than.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Như lap của mình có cổng type c> dùng cáp c to lightning cắm 1 con iphone đang dùng thì ko nhận, vào device manager thấy chấm than vàng. Lấy 1 con iphone khác cắm vào thì nhận, chép dữ liệu ầm ầm.

Nếu bạn có usb thì down 1 bản hirent boot, vào winpe test thử xem. Nếu dc thì do bản win của bạn.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Như lap của mình có cổng type c> dùng cáp c to lightning cắm 1 con iphone đang dùng thì ko nhận, vào device manager thấy chấm than vàng. Lấy 1 con iphone khác cắm vào thì nhận, chép dữ liệu ầm ầm.

Nếu bạn có usb thì down 1 bản hirent boot, vào winpe test thử xem. Nếu dc thì do bản win của bạn.
Bạn thử boot winpe xem sao , nếu nó nhận phím chuột thì do driver bản win
Hai bác nói đúng nhất. Nếu WinPe nhận USB thì do win lỗi Driver, nếu không nhận là do phần cúng của main

khekhe

Gà con
bạn vô trang web của asus tải driver cho usb là được hà.Máy mình hôm trước cũng vậy, mình tải driver cho USB là dùng được

Le Duc 287

Rìu Vàng
Chắc hết cách ly phải mang thùng pc đến tiệm cho họ kiểm tra. Đã mở bios coi thì các cổng usb (cả 2.0 và 3.0) đều Enable.
Đau đầu là usb lưu trữ nó nhận, mở file sửa và lưu bình thường, đã thử 3 cái usb. Nhưng cứ cắm usb bàn phím và chuột (kể cả chuột không dây) là device nó bị chấm than.
mình thì bị ngược lại chuột bàn phím nhận cắm usb 3.0 là có vấn đề mk nghĩ của bạn do driver thôi. vì usb vẫn nhận chỉ không nhận chuột bàn phím. win 10 lắm ca khó đỡ lắm. bạn nên boot vào winpe test xem trước khi mang ra tiện. nếu ko nhaanjj bạn ở hà nội inbox mk mk cho bạn địa chỉ chỗ sửa chuyên sửa cho thợ nói chung đại đa số thợ ở hà nội sửa mang ra đó sửa

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Báo cáo các bạn là mình đã mang nó đi bảo hành rồi, cài lại win, cài drive đều không được. Cắm usb boot cài win vẫn nhận, nhưng cắm chuột hay bàn phím là tịt. PC vẫn báo kết nối thiết bị, nhưng không hoạt động (cắm phía trước vẫn tốt). Chỗ bán đã kiểm tra báo main bị lỗi nên tháo mang đến hãng bảo hành, thời gian bảo hành chính hãng còn đến tháng 2/2023.
Cám ơn các bạn nhiều nhé!

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nhìn cấu hình mình tưởng hết bảo hành lâu rồi, sao mới năm ngoái mà lại mua main và chip này bạn. Dòng này cũ lắm rồi.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Nhìn cấu hình mình tưởng hết bảo hành lâu rồi, sao mới năm ngoái mà lại mua main và chip này bạn. Dòng này cũ lắm rồi.
Công việc không đòi hỏi cấu hình mạnh bạn à. Mình mua từng bộ phận về ráp cho rẻ. Tổng cả cái thùng cpu tầm hơn 2 triệu chút xíu. Lợi dụng lại một số linh kiện cũ.
Mà sử dụng thấy rất tốt, không hiểu sao main nó lỗi.
Vừa rồi cũng bỏ cái thùng h41, lên nguyên 1 thùng h81 hp barebone chíp core i5 4590 ram 8gb giá có 2,4 triệu mà win10 pro, office2019, autocad 2020 vẫn chạy phà phà. Nếu lên bộ i3 gen10 (không vga) thì cũng phải 7-8 triệu