Có quá muộn cho những đam mê!? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Có quá muộn cho những đam mê!?

OhYeAh

Gà con
Xin chào 500 anh em
Hiện tại mình 35 tuổi , đã lập gia đình
Ngày trước do học dốt nên không đủ điểm để học CNTT nên chuyển qua học Hóa ( mình học BKHN, sau 1 năm xét điểm mới phân khoa):rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Thực sự mình rất thích làm 1 lập trình viên, rất đam mê công nghệ nhưng từ khi ra trường, đi làm tới bây giờ mình cảm thấy rất mệt mỏi với công việc mặc dù công việc của mình hiện tại tương đối ok
Mình muốn dành 1 thời gian riêng cho bản thân để theo đuổi đam mê, trở thành 1 lập trình viên
Nhưng mình không biết nên bắt đầu từ đâu, từ cái gì
Rất mong các cao nhân chỉ điểm giùm:):):)

dammage

Rìu Chiến
bà già 82 tuổi còn lập trình nè bạn, bả chỉ mới biết sử dụng máy tính năm... 60 tuổi thôi, tui cũng quen 1 người 34 tuổi làm bên vasa bắt đầu học c#, một ông 45 tuổi chủ tiệm phụ tùng xe máy cũng tập tành viết game di động, nói chung có đam mê thì chỉ cần bạn có máy tính và đóng tiền điện đầy đủ là được thôi
https://dantri.com.vn/kinh-doanh/cu...n-mem-gia-nhat-the-gioi-20170809173009992.htm

bắt đầu từ đâu hơi khó trả lời vì còn tùy bạn thích lĩnh vực nào nữa, 35 tuổi chắc bạn cũng có điều kiện tài chính rồi, thích cái nào cứ sắp xếp thời gian vô mấy trung tâm học sẽ dễ dàng nhanh chóng hiệu quả hơn là tự tìm tòi

nhưng vẫn phải thực tế 1 chút, bạn cần phân biệt rõ giữa đam mê và công việc, gì thì gì 35 tuổi mới bắt đầu là bạn đi sau người khác nhiều lắm

DatVl

Búa Đá
CNTT có rất nhiều mảng nên cần trang bị lượng kiện thức dưới đây nếu muốn kiếm tiền từ Cty lớn:

=>Kỹ năng cứng

1. Trí tuệ nhân tạo - AI
2 . Tính toán khoa học
3. Khoa học dữ liệu
4. Học máy
5. Điện toán đám mây - Cloud Computing
6. Thiết kế UI(Giao diện người dùng) & UX(Trải nghiệm người dùng)
7. Phân tích kinh doanh
8. Tiếp thị liên kết
9. Bán hàng
10. Lý luận phân tích
11. Sáng tạo video
12. An ninh mạng

=>Kỹ năng mềm

1. Sáng tạo
2 . Khả năng thuyết phục
3. Hợp tác
4. Khả năng thích ứng
5. Trí tuệ cảm xúc - Biết điều khiển cảm xúc của bản thân

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
CNTT có rất nhiều mảng nên cần trang bị lượng kiện thức dưới đây nếu muốn kiếm tiền từ Cty lớn:

=>Kỹ năng cứng

1. Trí tuệ nhân tạo - AI
2 . Tính toán khoa học
3. Khoa học dữ liệu
4. Học máy
5. Điện toán đám mây - "Cloud" Computing chứ không phải "Could"
6. Thiết kế UI(Giao diện người dùng) & UX(Trải nghiệm người dùng)
7. Phân tích kinh doanh
8. Tiếp thị liên kết
9. Bán hàng
10. Lý luận phân tích
11. Sáng tạo video
12. An ninh mạng

=>Kỹ năng mềm

1. Sáng tạo
2 . Khả năng thuyết phục
3. Hợp tác
4. Khả năng thích ứng
5. Trí tuệ cảm xúc - Biết điều khiển cảm xúc của bản thân
Chít cái này e thua bác ưi ? ? ?

quadensatgai

Rìu Sắt
Bác học khóa 48 hay 49 phải không? Trên em vài khóa.
Thật ra không có gì là muộn cả, quan trọng mục đích của mình là gì. Mình có thời gian bỏ ra để theo đuổi nó hay không? Đôi khi mình muốn làm cái này nhưng vì cuộc sống mưu sinh mình lại phải làm cái khác. Cái đó là hiển nhiên trong xã hội này rồi bác ơi. Bác mê thì mình vừa đi làm vừa tranh thủ thời gian tìm tòi học hỏi. Bạn cần phải xác định xem bác muốn lập trình cái gì, viết ứng dụng máy tính hay ứng dụng mobile... Sau đó tiếp tục đào sâu.
Chúc bác mau chóng thành công :D

OhYeAh

Gà con
Bác học khóa 48 hay 49 phải không? Trên em vài khóa.
Thật ra không có gì là muộn cả, quan trọng mục đích của mình là gì. Mình có thời gian bỏ ra để theo đuổi nó hay không? Đôi khi mình muốn làm cái này nhưng vì cuộc sống mưu sinh mình lại phải làm cái khác. Cái đó là hiển nhiên trong xã hội này rồi bác ơi. Bác mê thì mình vừa đi làm vừa tranh thủ thời gian tìm tòi học hỏi. Bạn cần phải xác định xem bác muốn lập trình cái gì, viết ứng dụng máy tính hay ứng dụng mobile... Sau đó tiếp tục đào sâu.
Chúc bác mau chóng thành công :D
Mình học K49
Hồi đó tổng kết năm 1 ko đủ điểm vào CNTT, cũng ko có ai hướng dẫn
Chứ biết nhiều thì học Toán Tin ứng dụng cũng rất ok rồi :D:D:D

OhYeAh

Gà con
bà già 82 tuổi còn lập trình nè bạn, bả chỉ mới biết sử dụng máy tính năm... 60 tuổi thôi, tui cũng quen 1 người 34 tuổi làm bên vasa bắt đầu học c#, một ông 45 tuổi chủ tiệm phụ tùng xe máy cũng tập tành viết game di động, nói chung có đam mê thì chỉ cần bạn có máy tính và đóng tiền điện đầy đủ là được thôi
https://dantri.com.vn/kinh-doanh/cu...n-mem-gia-nhat-the-gioi-20170809173009992.htm

bắt đầu từ đâu hơi khó trả lời vì còn tùy bạn thích lĩnh vực nào nữa, 35 tuổi chắc bạn cũng có điều kiện tài chính rồi, thích cái nào cứ sắp xếp thời gian vô mấy trung tâm học sẽ dễ dàng nhanh chóng hiệu quả hơn là tự tìm tòi

nhưng vẫn phải thực tế 1 chút, bạn cần phân biệt rõ giữa đam mê và công việc, gì thì gì 35 tuổi mới bắt đầu là bạn đi sau người khác nhiều lắm
Cám ơn bạn
Mình đang làm công ty và công việc tương đối ok
Mình muốn học thêm để có thể thỏa mãn đam mê và nếu đc sẽ có thêm 1 job để làm
Ngày trước mình cũng học về Pascal và C, cũng tương đối về thuật toán chỉ là ko biết nên chọn ngôn ngữ nào làm main và định hướng về mảng phát triển

OhYeAh

Gà con
chắc bác lại cày AoE phải không kkk
em học K54, năm đầu cũng chơi AoE với Dota các kiểu, nhưng may vẫn vào ĐTVT :D
Mình ko quẩy AOE đc, lúc mới nhập học đc mấy cao nhân chỉ cho Hero3 mà 1 trận map huge 7 hardest có tầm 2 ngày thôi chứ mấy
Hồi đó bên CNTT lấy điểm trung bình năm 1 là 7.15, mình thì được có 6.97
Với lại khi chọn khoa, các Khoa ko làm hội thảo hay những buổi hướng nghiệp nhiều
Sau này mình mới biết là bên Toán Tin ứng dụng học y hệt CNTT chỉ hơi nặng hơn về thuật toán thôi

quadensatgai

Rìu Sắt
Mình ko quẩy AOE đc, lúc mới nhập học đc mấy cao nhân chỉ cho Hero3 mà 1 trận map huge 7 hardest có tầm 2 ngày thôi chứ mấy
Hồi đó bên CNTT lấy điểm trung bình năm 1 là 7.15, mình thì được có 6.97
Với lại khi chọn khoa, các Khoa ko làm hội thảo hay những buổi hướng nghiệp nhiều
Sau này mình mới biết là bên Toán Tin ứng dụng học y hệt CNTT chỉ hơi nặng hơn về thuật toán thôi
đến đời em là tính điểm hệ số 4 rồi ;))

OhYeAh

Gà con
đến đời em là tính điểm hệ số 4 rồi ;))
Điểm hệ số 4 thì chuyên cần cũng có ít vốn rồi
Hồi đó bọn mình lấy điểm phân khoa là lấy lần thi thứ nhất, ko lấy lần thi thứ 2
BK chuối nhất là vụ đó
Lớp mình năm thứ 2 có 40 người mà đến khi ra trường đúng thời điểm đc 11 người
Ko hiểu đc động lực nào vượt qua đc những ngày đó luôn {big_smile}

OhYeAh

Gà con
Hoá công bây giờ đổi mới hơn xưa rồi anh, tuy nhiên do em học ông Tùng nên vẫn bị dính mất 2 cái anh ạ {big_smile}
Giờ thầy về hưu hẳn rồi may ra sẽ ok
Tình ra Hóa là khoa học chuối nhất của BK
Thi vấn đáp vỡ mồm, đến cái bảo vệ thí nghiệm ko cẩn thận cũng tạch lên tạch xuống
Bây h xu thế thay đổi, có thêm CNTT hỗ trợ nên mấy em giỏi hơn tụi anh ngày xưa nhiều
Cố lên nha e;););)

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Tình ra Hóa là khoa học chuối nhất của BK
Thi vấn đáp vỡ mồm, đến cái bảo vệ thí nghiệm ko cẩn thận cũng tạch lên tạch xuống
Bây h xu thế thay đổi, có thêm CNTT hỗ trợ nên mấy em giỏi hơn tụi anh ngày xưa nhiều
Cố lên nha e;););)
Em xong hết các thứ khác rồi, mỗi hoá công nốt là ra trường thôi anh =))))

pojas34670

Gà con
Bác thử trả lời những câu sau đối với bản thân mình:
1. Lập trình với bác nó là đam mê, hay chỉ là hối tiếc vì bỏ lỡ cơ hội trong quá khứ?
2. Khi rẽ nhánh, muốn có thành tựu, bác sẽ từ bỏ tất cả ở hiện tại, công việc, sự nghiệp cũ, sự êm ấm của gia đình. Mọi chuyện sẽ hoàn toàn khác hiện tại khi công việc bác trở nên bếp bênh. Bác có dám mạo hiểm?
3. Lý do gì khiến bác mười mấy năm trôi qua, vẫn không tự học đc thêm chút kiến thức lập trình? Hãy xác định lại, đây có thực sự là đam mê của bác?
4. Sức ép tâm lý sẽ lớn khủng khiếp, Stress sẽ là trạng thái thường xuyên của bác. bác có dám nhảy vào?

Nếu đã trả lời đc với bản thân, và vẫn muốn dấn thân, vậy thì, chào mừng bác tham dự team liều cùng em :))) Năm 26 tuổi em đã lựa chọn làm lại và đi 1 hướng đi hoàn toàn mới như vậy. Mất khoảng 6 năm để bắt đầu có chút thành tựu. Hi vọng những kn của em sẽ có ích cho bác, hoặc tối thiểu giúp bác bớt lăn tăn.

P/S: thực tình, em khuyên bác nên tự học lập trình, và thử xây dựng 1 cái gì đó giúp cho cv của bác nhẹ nhàng hơn, hay là tối ưu hơn. Trong thời gian này, bác sẽ nhận ra mình có thực sự thích lập trình không.

sonca4321

Gà con
Công việc và đam mê thường sẽ khác nhau :
1/ Công việc để kiếm thu nhập
2/ Đam mê để thoả mãn mong muốn nhất của bản thân : Mê bóng đá, mê nhậu, mê bi da,...
Trong trường hợp của bạn thì xem đam mê như 1 sự giải trí ngoài giờ làm, thích học gì thì học cái đó, nên bắt đầu lại từ cái lập trình C lúc xưa mình học sau đó chuyển qua ngôn ngữ khác.