Hỏi/ Thắc mắc - Có cách nào kiểm tra có cài được Windows XP lên laptop không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có cách nào kiểm tra có cài được Windows XP lên laptop không?

AlphaOmega

Rìu Chiến
Mình nghe nói Win XP không phải cài lên máy nào cũng được, phải cài lên máy cũ đời Tống mới dùng được, điều này có đúng không mọi người? Có tiêu chuẩn nào cụ thể cho việc này không? Mình cảm ơn mọi người.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Đúng đó bạn, do driver ko tương thích, cài xp vào các máy đời mới văng màn hình xanh thôi.
Chuẩn USB 3.0, driver chip set, driver ssd,... nhiều cái không tương thích lắm. Theo mình nhớ, laptop i3 - cpu 3 số là ko cài đuọc win xp rồi. Hồi trước có thử trên con dell 4030- i3.

Sửa lần cuối:

1234560987

Rìu Vàng
Main đời mới bây giờ nó k còn hỗ trợ cho những bản win cũ nữa, như con laptop asus của mình nó còn chẳng hỗ trợ cài win 7 chứ đừng nói đến xp {big_smile}

shinken

Búa Gỗ Đôi
Chủ yếu là do BIOS không hỗ trợ đọc đĩa cứng thôi. Ngày trước, WinXP nhận dạng đĩa cứng qua mode AHCI, ngày nay BIOS mặc định mode khác rồi và bỏ hẳn mode AHCI nên winXP không thấy đĩa cứng.

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
Có 1 cách nhanh nhất để biết máy có cài đc xp hay không? Đó là bạn vào google search driver cho main, vào trang chủ của main đó xem các driver hỗ trợ cho các win, nếu có winXP thì ok máy đó cài đc winXP. Hiện nay, main đời mới hỗ trợ tối thiểu là win7 thì phải