Thảo luận  [Cơ Bản - Chia Sẻ] Hướng dẫn thiết lập sau khi cài đặt Windows 10 để tiện sử dụng và tăng tốc hệ thống.

MrTien
Xin chào mọi người, trong bài viết này mình hướng dẫn mọi người thiết lập sau khi cài đặt windows 10 để máy tính chạy nhanh và ổn nhất vì mình hiểu windows 10 có khá nhiều cái gây ức chế cho bạn khi sử dụng nhất là các máy tính xài HDD , còn SSD thì nhanh rồi và tùy các nhu cầu của mỗi người.

Mình gom mấy thứ linh tinh trong đây, các bạn tải ở đây nhé: https://1drv.ms/u/s!Asfu4_dWvDXsg6gJzdGjh9HCqTBj1Q?e=o0czEN

Bắt đầu :

1. Tắt các service không cần thiết : Click phải Disable_Serives_Not_Use.bat chọn Run as Administrator, file này thì mình đã tạo ra danh sách service không cần khi sử dụng windows 10.

Ngoài ra nếu thích tắt tắt services theo ý mình muốn thì thực hiện các bước sau:
>> vào Run (Windows +R) >> gõ: services.msc >> chọn Services không cần thiết >> Click phải Stop (Nêu nó đang Status Running) >> ở phần Startup Type chọn Disabled >> Done

2. Xóa các app mặc định không cần thiết sau khi cài windows: Click phải Delete_App_Windows10.ps1 chọn Run with PowerShell , cái này xóa app như feedback, bingsports, bingnews ,... chỉ để dành mấy app cơ bản, ngoài ra sẽ vẫn còn 1 số app vẫn còn trong menu start thì các bạn xóa hoặc unpin nó đi.

3. Tăng tốc windows với chỉnh sửa regedit: Chạy file Registry Tweaks to Make Windows Faster.reg trong file Registry-Tweaks-Collection-to-Make-Windows-Faster.rar

4. Cài đặt bộ Microsoft Visual C++ Pack: Mình có đính kèm file Visual-C-Runtimes-All-in-One-Nov-2022.zip, bộ này đầy đủ rồi tùy nhu cầu mỗi người còn mình thì cứ khuyên cài hết cho tiện:

Note: Lưu ý những bạn sử dụng phần mềm về đồ họa như autocad, sketchup, .. thì cài đến bản 2013 thui nhé, vì cài bản 2015 2019 sẽ bị lỗi khi cài đặt mấy phần mềm kiểu không nhận được máy tính đã cài sẵn bản Microsoft Visual C++.

5. Khôi phục Windows Photo Viewer vì đơn giản máy bạn xài HDD chạy cái app photo của windows nó chậm như rùa vậy và bất tiện : Chạy file Restore_Windows_Photo_Viewer.reg, và tiến hành vào Setting >> Apps >> Default App và chọn mặc định lại là xong. Ngoài ra mình cũng khuyên các bạn nên chỉnh các phần mềm duyệt web mặc định như mình là xài chrome, vlc, outlook, ... để tiện sử dụng, tránh bị mở mấy app mặc định của windows.

cach-kich-hoat-windows-photo-viewer-trong-windows-10-2-1024x655 (Copy).jpg

5. Kích hoạt windows 10 và office, mình khuyên các bạn nên sử dụng server KMS , hạn chế xài (không xài càng tốt) phần mềm KMSPICO vì nếu các bạn không rành việc tìm và tải các phần mềm tương tự sẽ rất dễ bị dính virus mã hóa (mình gặp các trường hợp các bạn tải phần mềm mà cứ bấm lung tung).

Để kích hoạt Windows bản quyền đầy đủ >> Update thoải mái thì để đảm bảo an toàn các bạn nên sử dụng file Activate AIO Tools v3.1.3 by Savio.cmd trong file Activate.AIO.Tools.v3.1.3.rar để chạy thì bấm click phải chạy Run as administrator.

Kich hoạt windows 10 thì xài kích hoạt bản quyền kỹ thuật số nhé thì bấm lần lượt:
[Bấm phím A để chọn] ACTIVATE WINDOWS 10 BAN QUYEN SO : Nhan phim A
[Bấm phím 1 để chọn] [1] Kích hoạt bản quyền số Windows 10 VĨNH VIỄN
[Bấm phím T để chạy] [T] Tiếp tục Kích hoạt
>> Đợi kích hoạt xong thì tắt.

Kích hoạt kỹ thuật số chỉ dành cho các phiên bản Home/Pro/Enter/Edu từ bản 1511, Và hiện tại chỉ có Enter LTSC 2019 là không hỗ trợ bản quyền kỹ thuật số.

Đối với bạn nào muốn upgrade Windows 10 Home lên bản Pro thì làm như sau :
Tắt Internet sao đó vào >> Setting >> Update & Security >> Activation >> Change product key >> nhớ tắt internet

Key Upgrade Windows Home to Pro:"VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T"

Ở bước kích hoạt Office thì mình sẽ sử dụng server KMS để kích hoạt
>> Server KMS là được hiểu là hệ thống do Microsoft triển khai dành cho doanh nghiệp lớn (có hàng ngàn nhân viên) thay vì tốn công cài đặt key từ máy thìmình chỉ cần làm hệ thống KMS thì các máy tính thuộc công ty tự đông login vào và được kích hoạt bởi doanh nghiệp đó >> đỡ tốn công cài đặt key từng máy + kiểm soát tốt số thiết bị... . Ở VN mình có mấy doanh nghiệp lớn hoặc ngân hàng mới có hệ thống này thôi :D và KMS chỉ kích hoạt 180 ngày cho Windows hoặc Office

Kích hoạt Office thì mình lần lượt thực hiện như sau
[Nhấn phím O] ACTIVATE WINDOWS 7-8-8.1-10-SERVER - OFFICE 2010-2013-2016-2019-365 GIA HAN DUNG VINH VIEN : Nhan phim O
[Bấm phím 1 để kích hoạt] [1] Kich hoat Windows va Office.
[Bấm phím T để chạy] [T] Tiếp tục Kích hoạt
>> Đợi xong quay về menu mình tiếp tục bấm tự gia hạn (để hằng tuần nó tự kích hoạt 180 ngày lại 1 lần)
[Bấm số 4 để tự động gia hạn Office nhé] [4] Tao tac vu Gia han Kich hoat.

Note: Đối với bạn này xài windows 7 thì xài file w7act_v1-beta.bat của truonghuynhit để tự kích hoạt bản quyền bằng key cho nhanh gọn nhé.

6. Hướng dẫn Block quảng cáo cho chrome hoặc firefox , nội dung file thì có thể xem trong AD Block Chrome Firefox.txt

Vi giờ quảng cáo chưa nhiều virus quá nên khuyên 100% các bạn nên chặng quảng cáo khi sử dụng internet.

Bước 1. Cài plugin Ublock
Ublock Chrome :"https://chrome.google.com/webstore/detail/ublock-origin/cjpalhdlnbpafiamejdnhcphjbkeiagm?hl=vi"
Ublock Firefox: "https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/ublock-origin/"

Bước 2. Cài đặt Violentmonkey
Ublock Chrome : "https://chrome.google.com/webstore/detail/violent-monkey/jinjaccalgkegednnccohejagnlnfdag"
Ublock Firefox:"https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/violentmonkey/"

Bước 3: Add các filter để chặn quảng cáo.
Bộ lộc quảng cáo cho Ublock thì xải bản ABPVN là ổn nhất (nếu thích mua bản vip khá ngon) : "http://abpvn.com/"

Bộ filter cho Violentmoney >> Bấm install là tự động hiện lên để bạn cài vào Violentmoney
Anti Adblock: "https://greasyfork.org/en/scripts/735-anti-adblock-killer-reek"
Ads By Passer: "https://adsbypasser.github.io/"
ABPVN: "https://greasyfork.org/vi/scripts/9099-abpvn-adsblock/"

Hoặc sử dụng phần mềm Adguard mình có đính kèm trong đó luôn, add các bộ filter ở trên luôn nhé.

Bước 4: Cài đặt WOT Web of Trust, Website Reputation Ratings >> bộ filter khi bạn duyệt web tránh vào web rác virus
Ublock Chrome : " https://chrome.google.com/webstore/...ebsite/bhmmomiinigofkjcapegjjndpbikblnp?hl=vi"
Ublock Firefox: "https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/wot-safe-browsing-tool/"

7. Cài đặt driver cho windows 10:

Cách 1: Cài driver thông qua update windows >> Vào Setting >> Update & Security >> Update >> chạy update thui. << mình luôn khuyên các bạn phải thường xuyên update nhé để tránh bị virus mã hóa là chính. Thường thì update xong là full driver, nếu nhu cầu bạn cơ bản thì thế này là đủ rồi nhé.

Cách 2: Lên trang chủ của hãng để tìm và tải driver bằng từ khóa: Tên máy tính + Model + Driver
Ví dụ như máy mình sẽ là: Dell Vostro + 3560 + Driver

Cách 3: Sử dụng bộ Wandriver 7 (Easy Driver Pack) nhanh gọn lẽ đỡ suy ngẫm

Ngoài ra thì các bạn có thể tắt hiệu ứng để tăng tốc máy:
Bước 1: Nhấn Win+R >> gõ sysdm.cpl >> Bấm Tab Advanced >> Settings ngay dưới Performance nhé

Hiệu ứng thì lung tung, theo mình thì chỉ để 2 cái này: 1 là thumbnail: hiển thị hình ảnh nhỏ trên icon khi mình xem hình ảnh và 2 là font chữ smooth , còn lại tắt hết cho nó nhanh.

Tắt các phần mềm khi khởi động máy, vào Task Manager (Ctrl+Alt+Delete) >> Vào tab Startup và Disable những phần mềm không cần thiết khi mở máy như zalo, skype, idm, ... xem cái nào không cần tắt hết đi nhé máy sẽ khỏe hơn

Ngoài ra, các bạn nên hạn chế để quá nhiều biểu tưởng trên màng hình vì nó cũng làm máy chậm khi khởi động đó.

===============================================
Chia sẻ 1 số hay của bác @Handrf
Ngoài mấy app bác thớt giới thiệu thì dưới đây là mấy app mình thường xài. mình lọc ra từ chính kho lưu trữ trong ổ cứng của mình. hơn nữa là mình có ssd nên một số app có thể k phù hợp với nhiều ae. các bạn đọc qua tham khảo nhé :D

- EVKey: phần mềm gõ tiếng việt. cá nhân mình trải nghiệm thấy EVKey tốt hơn hẳn Unikey. lại thường xuyên được tác giả update fix lỗi. cho phép tùy chỉnh màu sắc icon dưới taskbar nữa.

- IDM: cái này quen thuộc rồi. bên trong file đính kèm mình có để cả file txt hướng dẫn edit hex. kèm luôn cả tool reset trial :v

- winrar 5.7: có sẵn file .key ở trong. bấm cài winrar phát nó tự activate luôn. và cũng có kèm luôn tool tạo key để cá nhân hóa phần about.

- Daum plot player: phần mềm nghe nhạc thay thế cái music cùi của window.

- Notepad++: thay thế notepad cùi.

- Picasa: app do google phát triển, thay thế photo cùi, mặc dù đã bị khai tử :v cái này có hỗ trợ phím tắt nên mình dùng, giới thiệu với ae :))) ví dụ bấm lên, xuống để thu phóng. dùng để soi tài liệu chụp bằng điện thoại hoặc ngắm gái dễ hơn {sexy_girl}

- 1 số file edit registry để xóa cái onedrive, 3D object trong explorer. tắt tính năng tự động cài app vớ vẩn của windows. xóa biểu tượng intel graphic option ở menu chuột phải khi click trên desktop.

- file đổi hình con chuột. các bạn right click file install.inf chọn install là xong hoặc vào control panel cài tay cũng đc.

À còn phần mềm diệt virus thì ae vào box phần mềm kiếm key NIS hoặc KIS xài cho tăng độ an toàn.
Đa số tool mình có đều lấy từ diễn đàn về. mình cũng chẳng nhớ lấy của bác nào nữa sorry các bác {burn_joss_stick}

===============================================

Trên đây là những kinh nghiệm mà mình có được sao bao ngày tháng cài win dạo :D và muốn chia sẻ cho các bạn, nếu ai thắc mắc gì thì cứ comment hỏi nhé, mình sẽ update thêm sau.

Cám ơn các bạn đã đọc bài này,

Sửa lần cuối:
Trả lời

vietthong

Rìu Vàng
đọc qua bài của thớt thì thấy có tool activate AIO có vẻ khá ngon mình chưa có {beauty}. chỗ còn lại mình đều có giải pháp riêng. cám ơn bạn đã chia sẻ.
à mà có win 10 ltsc đó sao bạn k cài cho khỏe? đỡ được bước gỡ app linh tinh của window.
Bạn chia sẻ cho mình tham khảo với được không? ?

MrTien

Rìu Bạc
bài viết rất đầy đủ và giải thích tốt,
Tôi đồng ý với bạn về những gì bạn đã nói về KMSPICO. Tôi đã ngừng sử dụng nó trong một thời gian dài. Có những cách khác an toàn hơn.
một cái ôm mà bạn hạnh phúc :) {hug}

Ôm lại cái nào {cheers}

Đúng cái mình đang cần, mình đang từ win7 định lên 10 mà 1 phần ngại 2 là lạ :'( May có bài này để cài thử xem sao.

Cứ cài thôi, giờ win 10 cũng khá ổn rùi . Còn win 7 nếu muốn yên tâm thì update thường xuyên để tránh bị virus mã hóa tấn công.

đọc qua bài của thớt thì thấy có tool activate AIO có vẻ khá ngon mình chưa có {beauty}. chỗ còn lại mình đều có giải pháp riêng. cám ơn bạn đã chia sẻ.
à mà có win 10 ltsc đó sao bạn k cài cho khỏe? đỡ được bước gỡ app linh tinh của window.

Vì Win 10 ltsc không nên dùng cho cá nhân bác ah :D mấy app mình tự xóa được mà.

MrTien

Rìu Bạc
Em vẫn dùng kmspico mới nhất các bác ạ, trước khi dùng em test trên máy ảo trước rồi mới dám dùng {big_smile}{big_smile}{big_smile}

Lúc trước cũng phải test kỹ mà giờ thì xài file script thế này kích hoạt nhanh gọn và đỡ virus cho nhiều người mới sử dụng lần đâu hơn. Mình rảnh lắm thì mới ngồi kiếm key tự kích hoạt đỡ suy ngẫm!

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
1. Tắt các service không cần thiết : Click phải Disable_Serives_Not_Use.bat chọn Run as Administrator, file này thì mình đã tạo ra danh sách service không cần khi sử dụng windows 10.

Note: Services gây ra lỗi Disk 100% là do Superfetch (SysMain) nếu bạn xài HDD thì mình khuyên nên tắt nó đi nhé.
cái bước này mình không biết vào chổ nào để disable

MrTien

Rìu Bạc

Note: Services gây ra lỗi Disk 100% là do Superfetch (SysMain) nếu bạn xài HDD thì mình khuyên nên tắt nó đi nhé.

Ah trong file Disable_Serives_Not_Use.bat bác chạy xong là nó tắt services đó luôn ùi đó!

Cách tắt services theo ý mình muốn thì >> vào Run (Windows +R) >> gõ: services.msc >> chọn Services không cần thiết >> Click phải Stop (Nêu nó đang Status Running) >> ở phần Startup Type chọn Disabled >> Done

luchongky

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa

cái này bác ý ghi là đã tạo sẵn rồi bạn chạy là đc

Handrf

Kiếm đá
Bạn chia sẻ cho mình tham khảo với được không? ?
Ngoài mấy app bác thớt giới thiệu thì dưới đây là mấy app mình thường xài. mình lọc ra từ chính kho lưu trữ trong ổ cứng của mình. hơn nữa là mình có ssd nên một số app có thể k phù hợp với nhiều ae. các bạn đọc qua tham khảo nhé :D

- EVKey: phần mềm gõ tiếng việt. cá nhân mình trải nghiệm thấy EVKey tốt hơn hẳn Unikey. lại thường xuyên được tác giả update fix lỗi. cho phép tùy chỉnh màu sắc icon dưới taskbar nữa.

- IDM: cái này quen thuộc rồi. bên trong file đính kèm mình có để cả file txt hướng dẫn edit hex. kèm luôn cả tool reset trial :v

- winrar 5.7: có sẵn file .key ở trong. bấm cài winrar phát nó tự activate luôn. và cũng có kèm luôn tool tạo key để cá nhân hóa phần about.

- Picasa: app do google phát triển, thay thế photo cùi, mặc dù đã bị khai tử :v cái này có hỗ trợ phím tắt nên mình dùng, giới thiệu với ae :))) ví dụ bấm lên, xuống để thu phóng. dùng để soi tài liệu chụp bằng điện thoại hoặc ngắm gái dễ hơn {sexy_girl}

- 1 số file edit registry để xóa cái onedrive, 3D object trong explorer. tắt tính năng tự động cài app vớ vẩn của windows. xóa biểu tượng intel graphic option ở menu chuột phải khi click trên desktop.

- file đổi hình con chuột. các bạn right click file install.inf chọn install là xong hoặc vào control panel cài tay cũng đc.

- Traffic monitor: App theo dõi tốc độ mạng

À còn phần mềm diệt virus thì ae vào box phần mềm kiếm key NIS hoặc KIS xài cho tăng độ an toàn.
Đa số tool mình có đều lấy từ diễn đàn về. mình cũng chẳng nhớ lấy của bác nào nữa sorry các bác {burn_joss_stick}

11/2023: update link die cho các bác

Sửa lần cuối:

MrTien

Rìu Bạc

Update lên trên luôn nhé bác :D