Chuyện viết không dấu...các bác nghĩ sao? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chuyện viết không dấu...các bác nghĩ sao?

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Chúng ta là người Việt nên viết tiếng Việt có dấu và hạn chế đến mức tối thiểu về việc viết sai lỗi chính tả. Thiết nghĩ, lần đầu họ inbox nhờ giúp bằng tiếng Việt không dấu có thể yêu cầu họ viết lại có dấu thì mới trợ giúp. Còn trên diễn đàn, những bình luận tiếng Việt không dấu sẽ bị xóa mà không cần thông báo nhưng cũng có thể châm trước lần đầu, vừa xóa và gửi thông báo đến cho các thành viên. Đó là suy nghĩ và cách xử lý của mình.

- Chuẩn rồi, mình cũng khó tính trong việc này. Khi đọc những dòng nhắn tin bằng tiếng Việt không có dấu mình rất khó chịu. Khi nhắn lại mình, cố tình nhắn bằng tiếng Việt có dấu, đúng chính tả, câu từ ngắn gọn. Chỉ cần vài lần nhắc khéo như vậy đối phương (của mình thường là học sinh, phụ huynh học sinh) tự sửa lại ngay.

BinhHT

Rìu Sắt
Theo mình nghĩ thì việc này cũng có nhiều trường hợp, có thể là người đó lớn tuổi rồi nên không biết cách viết Tiếng Việt. Ngoài ra còn trường hợp một số bạn viết tắt nhiều từ nhìn hơi khó chịu, mình thì nghĩ nếu trong chuyện trò chuyện thông thường hay riêng tư thì có thể chấp nhận nhưng nếu trong công việc thì nên viết có dấu rõ rang.

rimocchino

人生をシンプルにするのは心の平和を得る一番良い方法だ。
với người có tuổi thì nên thông cảm vì không phải ai cũng viết có dấu được,
còn với các bạn trẻ thì cứ thẳng thắn mà góp ý bảo viết có dấu tránh hiểu nhầm,
góp ý rồi mà vẫn vậy thì bỏ qua thôi.

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
với người có tuổi thì nên thông cảm vì không phải ai cũng viết có dấu được,
còn với các bạn trẻ thì cứ thẳng thắn mà góp ý bảo viết có dấu tránh hiểu nhầm,
góp ý rồi mà vẫn vậy thì bỏ qua thôi.
Với các bác lớn tuổi thì mình đều thông cảm và trân trọng những gì các bác nói và cống hiến cho diễn đàn. Mình thấy các bác lớn tuổi đều viết tiếng Việt có dấu. Còn đối với các bạn trẻ nếu viết tiếng Việt không dấu sẽ góp ý, cần thiết sẽ xóa bài viết và thông báo đến thành viên đó. Nếu đã góp ý rồi mà đến lần 3 vẫn như vậy, lý do này nọ thì sẽ xử nghiêm, nhận cảnh cáo và không thể bỏ qua nếu vi phạm nhiều lần.

rimocchino

人生をシンプルにするのは心の平和を得る一番良い方法だ。
Với các bác lớn tuổi thì mình đều thông cảm và trân trọng những gì các bác nói và cống hiến cho diễn đàn. Mình thấy các bác lớn tuổi đều viết tiếng Việt có dấu. Còn đối với các bạn trẻ nếu viết tiếng Việt không dấu sẽ góp ý, cần thiết sẽ xóa bài viết và thông báo đến thành viên đó. Nếu đã góp ý rồi mà đến lần 3 vẫn như vậy, lý do này nọ thì sẽ xử nghiêm, nhận cảnh cáo và không thể bỏ qua nếu vi phạm nhiều lần.

ý mình là trong cuộc sống :D

còn trên diễn đàn thì nhắc nhở góp ý mà vẫn không nghe thì MOD xử lý thôi :D

dammage

Rìu Chiến
Ngoài chuyện viết không dấu, mình còn ghét viết sai chính tả nữa. Đang nhiệt tình tư vấn cho khách hàng mà gặp người như vậy tụt hết cả cảm xúc, chả hào hứng gì nữa cả
làm gì mà gắt dậy bạn
, sai chính tả là không hay nhưng tui cũng thấy bình thường, cái nào thông cảm được thì thông cảm chứ không cực đoan