Chuyện viết không dấu...các bác nghĩ sao? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chuyện viết không dấu...các bác nghĩ sao?

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Các bác nghĩ sao về việc viết Tiếng Việt không dấu?
Gần đây em đã không nhận làm web cho 2 khách hàng, chỉ vì lúc trao đổi họ toàn viết không dấu....
Nhiều bạn inbox em nhờ giải đáp này nọ, nhưng cứ không dấu là em bỏ qua tin đó liền
Thi thoảng em bị lỗi Unikey (rất hiếm, hồi trước toàn lên Vn-zoom gõ, rồi copy paste ra {doubt} ), không viết dấu được, em đều xin lỗi trước là unikey đang bị hỏng, nên không viết TV được.
{canny}

huynhan113

Búa Đá
Các bác nghĩ sao về việc viết Tiếng Việt không dấu?
Gần đây em đã không nhận làm web cho 2 khách hàng, chỉ vì lúc trao đổi họ toàn viết không dấu....
Nhiều bạn inbox em nhờ giải đáp này nọ, nhưng cứ không dấu là em bỏ qua tin đó liền
Thi thoảng em bị lỗi Unikey (rất hiếm, hồi trước toàn lên Vn-zoom gõ, rồi copy paste ra {doubt} ), không viết dấu được, em đều xin lỗi trước là unikey đang bị hỏng, nên không viết TV được.
{canny}
Làm gì căng vậy thớt, có gì thì nhắc nhở người ta viết có dấu cho dễ hiểu sẳn người ta tự sửa luôn, chứ thớt bỏ luôn k nhắc thì họ thành thói quen luôn rồi thớt.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Viết có dấu là tôn trọng tiếng Việt, tôn trọng linh hồn Việt Nam. Việc viết sai, viết tắt, viết không dấu trái với thuần phong mỹ tục, sau này sẽ ảnh hưởng không tốt tới giao tiếp, tạo thành lối mòn, gây hiểu nhầm vì có thể dịch văn bản thành nhiều nghĩa. Cái này là ý thức mỗi cá nhân. Tự mình phải sửa cái ý thức đó thôi. Đôi lúc chúng ta không nên thờ ơ.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Trên PC thì tôi sử dụng dấu dễ dàng còn qua phone thì tôi không biết dùng dấu, toàn không dấu không à các bạn.

Bác ơi bác dùng điện thoại gì thế ạ???

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ơi bác dùng điện thoại gì thế ạ???
Phone của bác là LG Stylo 4 đó cháu. Loại rẻ tiền thôi. Bác nhớ hồi trước dùng cái Samsung note 3, con bác nó có chỉ cách cài dấu tiếng Việt, khổ nổi mỗi lần type tiếng Việt thì nó cứ nhảy sang tiếng Anh, chẳng hạn như chữ " Giống " nó nhảy ra " Going". Chỉnh sửa hoài bực lắm cháu.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Phone của bác là LG Stylo 4 đó cháu. Loại rẻ tiền thôi. Bác nhớ hồi trước dùng cái Samsung note 3, con bác nó có chỉ cách cài dấu tiếng Việt, khổ nổi mỗi lần type tiếng Việt thì nó cứ nhảy sang tiếng Anh, chẳng hạn như chữ " Giống " nó nhảy ra " Going". Chỉnh sửa hoài bực lắm cháu.
Bác có thể dùng phần mềm Laban key để viết tiếng việt. Ứng dụng này hỗ trợ khá tốt, có nhiều giao diện bàn phím cho Bác tùy chỉnh. Cháu chúc Bác sức khỏe ạ.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Bác nên xài LabanKey như bạn xdtuangiao giới thiệu ở trên ạ! Còn tình trạng tự nhảy kia bác có thể tắt cái tự động sửa lỗi (auto correction) đi là được ạ!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có thể dùng phần mềm Laban key để viết tiếng việt. Ứng dụng này hỗ trợ khá tốt, có nhiều giao diện bàn phím cho Bác tùy chỉnh. Cháu chúc Bác sức khỏe ạ.
Bác nên xài LabanKey như bạn xdtuangiao giới thiệu ở trên ạ! Còn tình trạng tự nhảy kia bác có thể tắt cái tự động sửa lỗi (auto correction) đi là được ạ!

Cảm ơn hai cháu rất nhiều, nói thật với hai cháu, bác rất dở trong chuyện sử dụng phone, phải nói là không thích, cái gì cũng nhỏ xíu, thao tác khó quá, bác quen với máy tính hơn.

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Chúng ta là người Việt nên viết tiếng Việt có dấu và hạn chế đến mức tối thiểu về việc viết sai lỗi chính tả. Thiết nghĩ, lần đầu họ inbox nhờ giúp bằng tiếng Việt không dấu có thể yêu cầu họ viết lại có dấu thì mới trợ giúp. Còn trên diễn đàn, những bình luận tiếng Việt không dấu sẽ bị xóa mà không cần thông báo nhưng cũng có thể châm trước lần đầu, vừa xóa và gửi thông báo đến cho các thành viên. Đó là suy nghĩ và cách xử lý của mình.

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
viết tiếng việt ko dấu trước sau gì cũng có hậu quả, không trước thì sau cũng có từ bị hiểu nhầm rồi sinh ra mâu thuẫn. Người lớn tuổi thì châm trước dc. Thanh niên hay nhỏ hơn mà chơi ko dấu thì đét sưng mông tụi nó đi !!!????

Sửa lần cuối: