Hỏi/ Thắc mắc - Chuột có vấn đề (di chuyển được, không click được)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chuột có vấn đề (di chuyển được, không click được)?

Lokidra

Búa Gỗ
Dạo này chuột mình bị rối loạn chức năng hay sao ấy, mở máy lên dùng tầm 10-15 phút thì nó vẫn di chuyển được nhưng không bấm được, hoặc có khi đang duyệt web bấm vào tab nó tắt tab luôn. Lúc thì tự nó hết lúc thì mãi nó chẳng hết phải restart lại máy thì nó bình thường lại.

Mình đã thử quét virus, cập nhật driver, uninstall Driver rồi cập nhật lại, cài lại win nhưng nó vẫn bị. bác nào biết chỉ mình cách khắc phục với, mình có quay video lại để dễ hình dung.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tìm cái chuột khác thử nếu bt thì HDH ko lỗi , Nếu vẫn bị thì lỗi HDH .
HDH ko lỗi thì tháo chuột ra , xịt RP7 ra 1 chỗ nào đó lấy tăm nhúng dịch RP7 nhỏ vào nút nhấn dùng tay nhấn liên tục cho sạch , làm vài lần như vậy ráp chuột lại có thể dùng bình thường

Cách tháo chuột : vặn vis xong bấu chặt thân trên =1 1 bàn tay , thân dưới = 1 bàn tay dùng lực đẩy phần trên về phía trên kéo phần dưới xuống phía dưới

Lokidra

Búa Gỗ
mình xài laptop, cả touchpad của laptop cũng bị y như vậy nên chắc không phải do chuột (thực tế là đã thử đổi 2 con chuột khác cũng như cắm ở cổng USB khác), HDH thì mình đã cài lại HDH (sạch hoàn toàn, không có phần mềm gì cả) nhưng vẫn bị. Đặc biệt là có lúc nó bấm vô mấy cái thanh công cụ đồ trình duyệt web không được nhưng bấm trong trang web lại được, có khi thì không bấm cái nào được cả

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Đầu tiên xác định xem lỗi nó là do phần mềm hay phần cứng !?
+ Đem con chuột đó ra test trên máy khác (mượn máy hoặc ra net cắm tạm) - xem 15 phút có bị không !
Nếu cắm trên các máy khác mà vẫn dính lỗi thì có thể do phần cứng - chuột hỏng => Tháo tung chuột ra kiểm tra (có thể nhờ thợ)!
Nếu cắm máy khác OK , trên máy mình dính lỗi => Có thể do phần mềm (Driver, Hệ điều hành, ...vvv) hoặc có thể dùng phần mềm thứ 3 kiểm tra các thiết bị ngoại vi !!
Mã:
Ví dụ:
https://www.passmark.com/products/keytest/

lqkhanh87

Gà con
Cài lại Window cho nhanh bạn ơi

Lokidra

Búa Gỗ
Cài lại Window cho nhanh bạn ơi

mình đã cài lại rồi nhưng vẫn bị

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn Thử cài HDH khác ko dùng ISO cũ xem sao
@Lokidra mình đang nghi vụ này như bác sec0 nói .
Bạn kiếm bản win version thấp hơn , khi cài hay cài xong thì ko dc kết nối mạng , để nguyên máy vậy chạy test .

Lokidra

Búa Gỗ
đã thử từ Win 10 Pro xuống Win 7 Pro và giờ là win 10 Home vẫn bị. Có đứa bạn bảo chắc do quát bám bụi nóng máy, nhưng mà có khi nó bị xong thời gian nó lại hết, lúc thì xài hoài ko bị, rất hên xui, mà mình lại ko biết tháo laptop nữa nên chưa thử

Lokidra

Búa Gỗ
- Đầu tiên xác định xem lỗi nó là do phần mềm hay phần cứng !?
+ Đem con chuột đó ra test trên máy khác (mượn máy hoặc ra net cắm tạm) - xem 15 phút có bị không !
Nếu cắm trên các máy khác mà vẫn dính lỗi thì có thể do phần cứng - chuột hỏng => Tháo tung chuột ra kiểm tra (có thể nhờ thợ)!
Nếu cắm máy khác OK , trên máy mình dính lỗi => Có thể do phần mềm (Driver, Hệ điều hành, ...vvv) hoặc có thể dùng phần mềm thứ 3 kiểm tra các thiết bị ngoại vi !!
Mã:
Ví dụ:
https://www.passmark.com/products/keytest/

mình đã test, khi bị thì bấm chuột trái phải ko được, ngoài ra bấm nút D và ] trên bàn phím nó lại thành nút Back, ngoài ra khi bị thi lúc hoàn toàn bấm ko đc, lúc thì bấm trên thành bookmark của trình duyệt nó lại hiện ra yêu cầu mở tất cả các tabs trong folder bookmark. thấy giống như bị kẹt nút hay gì ấy ...

Lokidra

Búa Gỗ
Bạn vào trang keyboard test để test phím coi sao , ok hơn là tháo cab bàn phím để loại trừ

minhf đã test bằng phần mềm keyboard test và kết quả như trên. mình đang thử tháo laptop ra vệ sinh ở trong xem sao nhưng tháo mãi ko ra, bị kẹt ở chỗ gắn tai phone với mic. mình dùng lap msi gl63 8rc

Lokidra

Búa Gỗ
tớ đã sửa được nhưng vẫn chưa chắc về nguyên nhân, vì sau khi tháo ra vệ sinh quạt và bàn phím thì nó hết. ko biết do kẹt phím hay do máy nóng nữa, khả năng kẹt phím cao hơn thì phải (mặc dù trong quá trình vệ sinh ko thấy phím nào quá dơ hay kẹt đồ vật). tóm lại rất mình rất vui vì đã hết hư và cũng cảm ơn mọi người vì đã góp ý giúp đỡ {loveyou}

KayVib

Gà con
tớ đã sửa được nhưng vẫn chưa chắc về nguyên nhân, vì sau khi tháo ra vệ sinh quạt và bàn phím thì nó hết. ko biết do kẹt phím hay do máy nóng nữa, khả năng kẹt phím cao hơn thì phải (mặc dù trong quá trình vệ sinh ko thấy phím nào quá dơ hay kẹt đồ vật). tóm lại rất mình rất vui vì đã hết hư và cũng cảm ơn mọi người vì đã góp ý giúp đỡ {loveyou}
Xin chào!
Hiện tại mình vừa mới up từ Win10 -> Win10Pro
và hiện bây h đang bị lỗi chuột giống bạn.
Mình bị tất cả các lỗi trên nhưng trừ bàn phím vì nó vẫn key test được như bình thường.
Liệu bạn và mọi người có thể cho mình xin 1 vài ý kiến được không?
(Mình đã thử mọi cách ở trên và đã tra Google đầy đủ nhưng có vẻ rất ít người gặp trường hợp này và họ vẫn chưa biết cách khắc phục).

Lokidra

Búa Gỗ
Xin chào!
Hiện tại mình vừa mới up từ Win10 -> Win10Pro
và hiện bây h đang bị lỗi chuột giống bạn.
Mình bị tất cả các lỗi trên nhưng trừ bàn phím vì nó vẫn key test được như bình thường.
Liệu bạn và mọi người có thể cho mình xin 1 vài ý kiến được không?
(Mình đã thử mọi cách ở trên và đã tra Google đầy đủ nhưng có vẻ rất ít người gặp trường hợp này và họ vẫn chưa biết cách khắc phục).
mình cũng không biết chính xác nguyên nhân trong trường hợp của mình, nếu bạn bị giống mình thì chắc chỉ có cách test thử từng trường hợp loại trừ thôi. làm từ cái dễ tới cái khó.
đầu tiên thử thay bàn phím với chuột khác xem có bị không, nếu vẫn bị thì thử dùng phần mềm kiểm tra xem có win có bị lỗi hay gì đó không, nếu vẫn không được thì trở lại win10, nếu không được nữa thì bạn có thể thử vệ sinh máy (trường hợp của mình thì mình vệ sinh xong thì nó hết nhưng do không biết mở laptop nên cái vỏ bị bể nhẹ T_T). nếu không được nữa thì chỉ còn nước đem ra tiệm thôi