Hướng dẫn - Chọn linh kiện cũ máy tính để bàn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Chọn linh kiện cũ máy tính để bàn

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Sau bài hướng dẫn build case máy tính, mình sẽ tiếp tục hướng dẫn các bạn cách lựa chọn linh kiện máy tính cũ sao cho hợp lý và bền nhất.

Nói về linh kiện cũ thì nó là một sự lựa chọn phù hợp đối với người tiêu dùng có túi tiền eo hẹp nhưng vẫn muốn được trải nghiệm tính năng mới. Về mặt giá cả nó gần như giảm một nửa so với giá mua mới.

Điều đầu tiên mình muốn nói với các bạn đó là chọn nơi mua. Bây giờ trên mạng có rất nhiều nơi để mua từ các diễn đàn, facebook, các trang thương mại điện tử… Nhưng mình khuyên các bạn là nên chọn nơi mua địa chỉ rõ ràng, bao test rõ ràng đối với những đồ có giá trị, còn một số đồ rẻ thì các bạn có thể mua online cũng được(đương nhiên rủi ro cao hơn). Tốt nhất là bạn đến tận nơi để mua và test thử nếu được để tránh mất tiền oan(Nhớ lấy phiếu bảo hành cũ của người bán nếu có nhé).

Mainboard(Bo mạch chủ):

Main giá tiền cũng khá đắt trong bộ PC và là nền tảng nên bạn phải lựa chọn cẩn thận. Tốt nhất bạn nên test được “lên màn hình” là cơ bản nhất. Kiểm tra xem chân chip có bị cong hay không, có tụ điện nào bị phù lên không, cắm từng thanh ram vào từng khe để test xem khe cắm ram đó có bị chết không, nếu có thể thì hãy test xem cổng sound có hoạt động hay không, khe cắm PciEx có bình thường không…

Tiếp đó bạn lật mặt sau của Main lên để xem tem bảo hành có bị rách không, thời hạn bảo hành bao lâu(nếu có). Kiểm tra kỹ các đường nối mạch xem có chỗ nào bị đứt không.

4560

CPU(Chíp):

Đây là linh kiện khó “chết” nhưng bạn vẫn nên cẩn thận. Kiểm tra các chân chíp xem có bị ố không và đương nhiên là cắm nó phải lên. Do mua cũ nên khi lắp vào bạn nên vệ sinh sạch mặt chíp nhé. Chia sẻ luôn là bôi keo tản nhiệt vừa đủ thôi nhé các bạn. Chỉ cần bôi keo ở giữa và sau đó đóng quạt chíp lên là keo sẽ tự dàn ra, đừng nên bôi keo khắp mặt chíp.

Ram:

Đầu tiên bạn để ý xem các chân có bị ố nhiều quá không nhé, nếu bị ố thì hãy lấy giấy để lau lại mục đích tiếp xúc tốt hơn với Main. Cách tes t Ram đơn giản nhất là boot vào windows, sau đó bạn hãy bật thật nhiều phần mềm và nhiều tab trình duyệt. Ram nào có vấn đề nó sẽ dễ bị lỗi màn hình xanh ngay. Tiếp theo bạn có thể dùng phần mềm CPU-Z để kiểm tra thông số của Ram có đúng với nhãn ghi trên Ram hay không. Cẩn thận nữa thì bạn dùng các phần mềm test Ram có trên các phần mềm cứu hộ máy tính(Boot).

4561

HDD(ổ cứng):

Đối với ssd thì bạn hãy quan tâm đến thời gian sử dụng và thời hạn bảo hành.

Đối với HDD thì đầu tiên là bạn thử bật lên và nghe xem ổ cứng có bị kêu lạch cạch một cách lạ thường hay không. Tiếp tục là bạn có thể kiểm tra xem ổ có bad không bằng phần mềm Crystal DiskInfo, HD Tune hoặc MHDD trên hirent boot.(Xem bằng Crystal DiskInfo là nhanh nhất).
4562

PSU(nguồn):

Đối với nguồn thì bạn nên xem thật kỹ 4 con ốc giữ ở nguồn để xem có bị tháo ra lần nào chưa, nên chọn nguồn có nhiều chân(chứng tỏ công suất của nó lớn), kiểm tra xem quạt của nguồn còn hoạt động tốt không. Nên chọn các hãng có uy tín.
4563

VGA(Card màn hình):

Về card màn hình thì bạn nên kiểm tra quạt của nó có hoạt động tốt hay không, kiểm tra xem có bị sọc hình hay không, tiếp đến là kiểm tra nhiệt độ của card, test thử FurMark, nếu nóng quá bạn hãy cẩn thận nhé. Dùng lâu ngày có thể thay keo tản nhiệt cho VGA.(Nhớ dùng GPU-Z để kiểm tra thông số của nó nhé).

Trên đây là những chia sẻ của mình, hi vọng giúp ích cho các bạn tự tin và yên tâm hơn khi mua hàng linh kiện cũ. Chúc các bạn thành công.

huy2407

Gà con
Chọn mua link kiện mới thì tới tanthanhdanh.vn ,Mình vừa mới mua bàn phím logitech g610 ở đây vì đang có khuyễn mãi, không biết mai mốt bảo hành thế nào nữa,mà chắc ổn

ciaophong

Búa Gỗ
có con dell i5 đời đầu. mà dòng máy bộ của dell khó tìm được vega quá. có ae nào biết chỗ mua ko :(

1zlife

Gà con
Điện tử hàng cũ thì phải chấp nhận rủi ro, nên chọn hàng còn BH chính hãng để giảm rủi ro khi sản phẩm có vấn đề :))

kinhthienvuong

Búa Đá
Nếu mua hàng đát hàng rách thì chơi liều đc, nhưng mua hàng đàng hoàng xíu thì trừ CPU Ra, cái gì cũng nên có bảo hành ngắn. Bữa mua cặp ram TeamGroup tản các kiểu đúng đẹp luôn, mua về 1 qe lỗi, may còn bảo hành :))

Arrival

Búa Gỗ
Bữa mua cái ổ cứng di động Seagate của một cửa hành nổi tiếng ở Nhật tảo, lúc về kiểm tra thấy chạy trên 12000 giờ rồi nhưng tình trạng vẫn còn tốt nên thôi không đổi.

không nên mua hàng cũ

NGOCHUY1991

Gà con
Nhân tiện bài share của ad, vừa rồi mình mới làm mới cái pc đã 10 năm tuổi nên xin chia sẻ chút xíu về chi phí thay và bảo hành linh kiện cũ:

Lần sử dụng gần đây nhất là 5 năm trước. Máy mua năm 2009 Pentium Dual-Core, đến năm 2013 thì đầu tư 1 chiếc VGA gigabyte 1Gi. Dùng được khoảng 1 năm sau thì lỗi VGA liên tục làm mình đi sửa được vài lần thì dùng được vài tháng rồi màn hình bật tắt nhấp nháy muốn bực...nên vứt xó 1 góc ko thèm đụng đến.

Cách đây 1 tuần quyết tâm hồi sinh con PC, mang mainboard ra cửa hàng vi tính gần nhà hỏi thử có con main nào khớp khớp với main cũ mà vẫn giữ lại ram, chip...tất tần tật mọi thứ trong PC được không? Cũng may mắn cửa hàng lôi ra chiếc PC cũ có con main gần giống. Chủ cửa hàng cam kết main cũ nhưng chưa sửa lần nào! Nhìn sơ qua thì thấy cũng okay, ko bị oxy hóa hay cong vênh ^^

Tuy nhiên tiếc là 1 trong 2 thanh ram cũ của mình đã hư, chip cũ ko hiểu vì sao cũng ko chạy với con main này nên đành phải thay luôn 1 thanh ram Kingston DDR2 2GB và con chip Dual Core Pentium E5500.

Tổng chi phí cho việc thay đồ cũ + 1ssd mới là 1tr5:
+ 600k SSD Kingspec 128GB
+ 450k Mainboad Asus P5KPL-AM SE (1 PCI, 1 PCI-E x1, 1 PCI-E x16, 2 DDR2 DIMM, Audio, Video, LAN)
+ 150k chip DualCore Intel Pentium E5500, 2800 MHz (14 x 200)
+ 300k DDR2 Kingstone

Giờ thì chỉ xài cho nhu cầu cơ bản, lướt web, gõ word, excel hay vẽ CAD (cad 2007) thấy ổn.

Nếu thay mới thì chi phí phải lên đến gần 5 triệu, nhưng cũng chỉ là linh kiện mới với cấu hình văn phòng thì chi phí 1tr5 này quả tha

anhduy012

Gà con
Tổng chi phí cho việc thay đồ cũ + 1ssd mới là 1tr5:
+ 600k SSD Kingspec 128GB
+ 450k Mainboad Asus P5KPL-AM SE (1 PCI, 1 PCI-E x1, 1 PCI-E x16, 2 DDR2 DIMM, Audio, Video, LAN)
+ 150k chip DualCore Intel Pentium E5500, 2800 MHz (14 x 200)
+ 300k DDR2 Kingstone

Giờ thì chỉ xài cho nhu cầu cơ bản, lướt web, gõ word, excel hay vẽ CAD (cad 2007) thấy ổn.

Nếu thay mới thì chi phí phải lên đến gần 5 triệu, nhưng cũng chỉ là linh kiện mới với cấu hình văn phòng thì chi phí 1tr5 này quả tha

Đùa chứ mình thấy bạn bị mua quáđắt rồi. Thứ nhất con SSD giá chỉ tầm khoảng 400-500k là căng cho con hàng bảo hành 3 năm. Thứ 2 con main chỉ tầm 200-300k hơn nữa lại chạy ram 2 , CPU socket 775 giờ khá rẻ trừ dòng Q. Tầm 150k chắc phải được E8500 rồi. Ram thì khỏi bàn với giáđó.

phgiang1987

Gà con
Đùa chứ mình thấy bạn bị mua quáđắt rồi. Thứ nhất con SSD giá chỉ tầm khoảng 400-500k là căng cho con hàng bảo hành 3 năm. Thứ 2 con main chỉ tầm 200-300k hơn nữa lại chạy ram 2 , CPU socket 775 giờ khá rẻ trừ dòng Q. Tầm 150k chắc phải được E8500 rồi. Ram thì khỏi bàn với giáđó.
Chuẩn luôn giờ mấy dòng đời tống giá rẻ rồi. Cái SSD mua ở Anphat hay HNC cũng chỉ tầm 450k thôi. Nghĩ bác kia bị nó chặt chém rồi

NGOCHUY1991

Gà con
Chuẩn luôn giờ mấy dòng đời tống giá rẻ rồi. Cái SSD mua ở Anphat hay HNC cũng chỉ tầm 450k thôi. Nghĩ bác kia bị nó chặt chém rồi
Mình mua cách đây 1 tháng, đợt đó đi lùng các cửa hàng đồ cũ thì có chỗ này bán, họ lôi chiếc pc cũ ra và nói pc của kĩ thuật viên cửa hàng, tất cả linh kiện chưa từng sửa lần nào, vì không còn cơ hội nào tái sinh pc cũ của mình nữa nên mình đành lấy mặc dù cũng thấy giá ram là hơi cao còn lại thì mình không rành giá cả hàng cũ nên chịu, đành tin tưởng vì chỗ này cũng gần nhà hơn nữa là cửa hàng cũng lâu đời. Nhìn chung dùng 1 tháng rồi và chưa thấy lỗi gì, thôi cũng tạm chấp nhận :)

anhduy012

Gà con
Mình mua cách đây 1 tháng, đợt đó đi lùng các cửa hàng đồ cũ thì có chỗ này bán, họ lôi chiếc pc cũ ra và nói pc của kĩ thuật viên cửa hàng, tất cả linh kiện chưa từng sửa lần nào, vì không còn cơ hội nào tái sinh pc cũ của mình nữa nên mình đành lấy mặc dù cũng thấy giá ram là hơi cao còn lại thì mình không rành giá cả hàng cũ nên chịu, đành tin tưởng vì chỗ này cũng gần nhà hơn nữa là cửa hàng cũng lâu đời. Nhìn chung dùng 1 tháng rồi và chưa thấy lỗi gì, thôi cũng tạm chấp nhận :)

Mua rồi thì thôi , dù sao cũng dùng ổn định là mừng rồi. Thôi thì lỡ xảy ra vấn đề bảo hành cũng nhàn hơn.

vteen2005

Gà con
Linh kiện cũ thì nên hạn chế mua ổ cứng đã qua sử dung, xác xuất hỏng khá cao.