Nhờ tư vấn - Chọn core 7-3770 hay core 3-9110? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Chọn core 7-3770 hay core 3-9110?

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
chọn combo B450 hoặc X570 với ryzen 5 3600 hoặc ryzen 7 3800x và cao hơn đi bạn hiền. 2020 rồi còn nói chuyện intel. Chip ryzen tiến trình mới tiết kiệm điện + hiệu năng, dùng mát mẻ, giá rẻ hơn intel nên càng mát lòng mát dạ. Mà mình đang có i7 2600k + main + ram đủ bộ luôn đang vứt xó, nếu như bạn ở Hà Nội mình thanh lý luôn cho nhé.

HaMinhGiang

Rìu Sắt
chọn combo B450 hoặc X570 với ryzen 5 3600 hoặc ryzen 7 3800x và cao hơn đi bạn hiền. 2020 rồi còn nói chuyện intel. Chip ryzen tiến trình mới tiết kiệm điện + hiệu năng, dùng mát mẻ, giá rẻ hơn intel nên càng mát lòng mát dạ. Mà mình đang có i7 2600k + main + ram đủ bộ luôn đang vứt xó, nếu như bạn ở Hà Nội mình thanh lý luôn cho nhé.
Ryzen 7 3800x giá gần chục triệu tương thích với nó là main cũng 4-5 triệu. Mà không phải ai cũng thích AMD. Các máy tính ở VN dùng CPU AMD chiếm tỷ lệ rất ít so với Intel. Mà bạn ấy ngân sách eo hẹp chứ khả năng tài chính thoả mái chắc sẽ không đưa ra sự lựa chộn đó
Bạn ở chỗ nào HN? Nếu OK cho mình số đt và địa chỉ mình đến xin cái bạn vứt xó về dùng. Cảm ơn trước nhiều!

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Ryzen 7 3800x giá gần chục triệu tương thích với nó là main cũng 4-5 triệu. Mà không phải ai cũng thích AMD. Các máy tính ở VN dùng CPU AMD chiếm tỷ lệ rất ít so với Intel. Mà bạn ấy ngân sách eo hẹp chứ khả năng tài chính thoả mái chắc sẽ không đưa ra sự lựa chộn đó
Bạn ở chỗ nào HN? Nếu OK cho mình số đt và địa chỉ mình đến xin cái bạn vứt xó về dùng. Cảm ơn trước nhiều!
Combo ryzen 5 3600 + B450 rẻ thôi, mình đang xài combo đó.
Mình đã gửi tin nhắn riêng tới bạn đó, ngại chia sẻ thông tin cá nhân lên đây.

Sửa lần cuối:

V Nguyen

Rìu Chiến
Tài khoản bị khóa
Các bác đừng xem thường i7 đời 3 nhé ;) .
i3 đời 9 mặc dù có tiến trình mới hơn, ram cao hơn (drr4), xung cao hơn, nhưng ít thread mới là vấn đề. Các bác cứ nói mới là tốt hơn là quan niệm sai rồi. Không thể đánh giá hiệu năng một chiếc cpu chỉ qua thông số được. Nếu render hay edit thì tôi khuyên bạn nên chọn i7 hay xeon với core và thread, vì sẽ nhanh hơn. Nếu bạn cũng gaming thì chọn i7 đời 3 này vẫn cân tốt, xung 3,2 cũng đủ cân game rồi, thêm con card 1070 thì phê thôi rồi. DDR3 VS DDR4 cũng ko khác nhau mấy nhé, nhưng 16GB DDR4 cũng mua được 32GB DDR3 rồi. Main thì cứ H61, H81 thôi, budget thì i7 đời 3 hiệu năng/giá thành vẫn tốt hơn nhé.

bienvanhoang

(づ。◕‿‿◕。)づ
Thiết nghĩ dù bạn đang có main cũ cùng socket thì cũng nên bỏ qua i7 thế hệ cũ, nếu chưa đủ thì dành dụm thêm build dàn mới, xem xét thêm amd, còn hai cpu bạn nêu mình thấy i3 thế hệ chín còn mạnh hơn

khue57

Búa Gỗ Đôi
Tôi thấy Core i7 và Core i3 bạn chọn đều có 4 Cores nhưng Core i7 có tới 8 Threads nên phần đa luồn là core i3 đuối rồi, Cache core i3 cũng ít hơn lại thua. Còn chuyện Frequency core i3 có to hơn nhưng chẳng phải lớn lắm nên không đáng ngại, Nhưng RAM hổ trợ thì Core i7 trên chỉ hổ trợ DDR3 thôi.

So core i7 với core i3 thì core i3 lúc nào cũng thua như link ở dưới thì mình sẽ không chọn Core i3, Core i7 3770 sinh ra cho phân khúc cao cấp nên 7 năm rồi nó vẫn còn hại được core 3 thuần lên bờ xuống ruộng {lmao}.
Link so sánh:

Cái ngại là về RAM, main, card của bạn thế nào thôi, bạn làm đồ họa cụ thể là như thế nào nhỉ? các phần mềm sử dụng là gì nên nói ra để anh em có hướng.
I3 còn có tiềm năng nâng cấp sau này chú I7 thì bó khung luôn.

meebo

Rìu Vàng Đôi
I3 còn có tiềm năng nâng cấp sau này chú I7 thì bó khung luôn.
Cần suy tính trước khi chọn i3 đời sau hay i7 đời trước.
Hầu hết chúng ta đều có sở thích mới - mạnh - đẹp là ưu tiên hàng đầu, chúng ta thường bỏ qua yếu tố điều kiện về chi phí và những lựa chọn tối ưu phù hợp với tình hình nếu thớt đã có main và ram rồi. Nên mình không đưa ra nhận đình gì khác ngoài việc chỉ đánh giá 2 con CPU.

khue57

Búa Gỗ Đôi
Cần suy tính trước khi chọn i3 đời sau hay i7 đời trước.
Hầu hết chúng ta đều có sở thích mới - mạnh - đẹp là ưu tiên hàng đầu, chúng ta thường bỏ qua yếu tố điều kiện về chi phí và những lựa chọn tối ưu phù hợp với tình hình nếu thớt đã có main và ram rồi. Nên mình không đưa ra nhận đình gì khác ngoài việc chỉ đánh giá 2 con CPU.
"êm đang phân vân không biết nên mua chip nào hiệu suất máy cao hơn em làm đồ họa"
Như thế chẳng phải trong tay không có gì sao? (lựa chọn mua mới cái nào)