Nhờ tư vấn - Chọn core 7-3770 hay core 3-9110? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Chọn core 7-3770 hay core 3-9110?

meebo

Rìu Vàng Đôi
Tôi thấy Core i7 và Core i3 bạn chọn đều có 4 Cores nhưng Core i7 có tới 8 Threads nên phần đa luồn là core i3 đuối rồi, Cache core i3 cũng ít hơn lại thua. Còn chuyện Frequency core i3 có to hơn nhưng chẳng phải lớn lắm nên không đáng ngại, Nhưng RAM hổ trợ thì Core i7 trên chỉ hổ trợ DDR3 thôi.

So core i7 với core i3 thì core i3 lúc nào cũng thua như link ở dưới thì mình sẽ không chọn Core i3, Core i7 3770 sinh ra cho phân khúc cao cấp nên 7 năm rồi nó vẫn còn hại được core 3 thuần lên bờ xuống ruộng {lmao}.
Link so sánh:

Cái ngại là về RAM, main, card của bạn thế nào thôi, bạn làm đồ họa cụ thể là như thế nào nhỉ? các phần mềm sử dụng là gì nên nói ra để anh em có hướng.

gamegb1

Búa Gỗ
Tôi thấy Core i7 và Core i3 bạn chọn đều có 4 Cores nhưng Core i7 có tới 8 Threads nên phần đa luồn là core i3 đuối rồi, Cache core i3 cũng ít hơn lại thua. Còn chuyện Frequency core i3 có to hơn nhưng chẳng phải lớn lắm nên không đáng ngại, Nhưng RAM hổ trợ thì Core i7 trên chỉ hổ trợ DDR3 thôi.

So core i7 với core i3 thì core i3 lúc nào cũng thua như link ở dưới thì mình sẽ không chọn Core i3, Core i7 3770 sinh ra cho phân khúc cao cấp nên 7 năm rồi nó vẫn còn hại được core 3 thuần lên bờ xuống ruộng .
Link so sánh:

Cái ngại là về RAM, main, card của bạn thế nào thôi, bạn làm đồ họa cụ thể là như thế nào nhỉ? các phần mềm sử dụng là gì nên nói ra để anh em có hướng.
Cảm ơn bác cho lời khuyên bổ ích em chi làm bản đồ bình thường thôi

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mua core i3 đời 9 phải thay main, thay ram để nó chạy được vì số chân khác nhau đời 9 là 1151 còn đời core i7 đời 3 là 1155.

Xét về nhu cầu bạn hiện tại nếu là chấp nhận được nhưng muốn tăng tốc độ xử lý CPU lên; main và ram của bạn đời cũ thích hợp loại cpu cùng thời (như ở đây ví dụ là Core i đời thứ 3 - socket 1155) thì không cần thiết phải chạy đua vũ trang.
Còn nếu nhìn xa hơn phải có kế hoạch chi tiêu, ít nhất phải kiếm được core i5 còn i3 thì cá nhân mình không hảo.

gamegb1

Búa Gỗ
Em cảm ơn các anh đã tư vấn nhiệt tình để e có cái hiểu về công nghệ hơn

gamegb1

Búa Gỗ
phân vân thế này thì nên chọn ryzen 5 2600 cho sướng nhé.
Em tưởng ryzen 52600 chỉ manh về game

caniquyvnz

Rìu Bạc
nếu cho mình chọn đương nhiên mình sẻ chọn cái mới nhất {boss}, nói vậy bạn hiểu roài chứ

ansos123

Rìu Bạc
chọn i3 đời 9. Mai sau có tiền nâng cấp lên chip i5, i7 đời 9 vẫn xịn hơn còn con i7 đời 3 quá cũ chả nâng được gì nữa

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Một câu hỏi không có lời giải.

Bạn đã có Main chưa?
Nếu đã có Main tương thích I7 đời 3 thì mua I7- Đã có Main 1151x2 rồi thì chỉ còn cách mua I3 đời 9, chứ viễn vông gì I7 đời 3.
Nếu chưa có gì thì chỉ có 1 giải pháp: Mua cả Main & CPU đời 9.
CPU đời 3 có kiếm được CPU thì chưa chắc kiếm được Main và ngược lại.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Với câu hỏi của bạn như trên theo mình như này nhé:

Nếu bạn không quan tâm về giá thì chọn cái nào cũng được. Vì mình có tiền.

Còn về kinh tế thì bạn nên chọn I3 vì nó là thế hệ mới hư hao hay lỗi gì cũng dễ dàng sửa chữa cũng như thay thế hơn.

Quan trọng là sau này bán bộ i3 cũng dễ hơn và được giá hơn bộ i7 đời cùi bắp kia đi.
Khả năng nâng cấp của i3 cũng hoàn toàn dễ và thời gian sử dụng của các thiết bị cũng ít hơn con i7 kia.

Chúc bạn sớm đưa ra lựa chọn phù hợp nhất.

Mình đưa ra ý kiến trên cho bạn về cấu hình mới hết nhé.

huyhaivu

Búa Gỗ Đôi
Em nghĩ tùy thuộc vào tài chính và main hiện tại của bác ạ. Có main rồi thì muốn rẻ bác cứ lên I7, còn không thì cứ mua hàng mới. Bác thử coi qua AMD chưa ạ?

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Dù là gent 9 nhưng i3 hơi đuối, cá nhân mình có thể dùng i5 gent 7 hoặc 8 kết hợp mainboad 1150v1 hoặc v2 và ram ddr4. Còn i7 gent 3 chỉ tương thích mainboad 1155 và ram ddr3 thì hơi cũ.