Hỏi/ Thắc mắc - Cho mình hỏi về việc Format ổ cứng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cho mình hỏi về việc Format ổ cứng

Lúc mình Format ổ cứng thì nó có mấy cái định dạng như NTFS hay Fat32 ấy, cho mình hỏi mấy cái ấy nghĩa là sao và ưu nhược điểm là gì thế ạ

malemkhoang

Rìu Chiến

nt1412

Búa Đá Đôi
Lúc mình Format ổ cứng thì nó có mấy cái định dạng như NTFS hay Fat32 ấy, cho mình hỏi mấy cái ấy nghĩa là sao và ưu nhược điểm là gì thế ạ
NTFS cho ổ cứng trên máy tính laptop. Còn Fat32 nên dùng cho mấy cục usb.

lightingbolt

Búa Đá Đôi
FAT32 là định dạng cũ, chỉ đọc được các file dưới 4GB và nhận diện được ổ cứng dưới 1TB (cái này mình không nhớ chính xác lắm, bạn tra lại GG nhé), thường chỉ dùng để format ổ USB
NTFS là định dạng mới, khắc phục các giới hạn của FAT32, nên dùng cho ổ cứng của máy bàn hay laptop.

CHi tiết hơn bạn tra GG, có rất nhiều bài phân tích sâu và chính xác

dammage

Rìu Chiến
trả lời theo hiểu biết cá nhân

bạn hiểu nôm na ổ cứng cũng giống như cái kho, nếu cứ quăng bừa dữ liệu vô đó thì lần lần cái kho sẽ thành cái hố rác tạp nham, bởi vậy cần phải có các phương thức, tổ chức, sắp xếp lưu trữ sao cho hiệu quả cao nhất, các phương thức tổ chức này chính là các định dạng như ntfs, fat... ở trên

có nhiều định dạng khác nhau, mỗi cái nhằm tối ưu cho các mục đích hoặc hỗ trợ các tính năng nào đó, chẳng hạn, mấy cái cd hồi xưa vốn là readonly nên không tồn tại khái niệm fragmentation như các ổ cứng thông thường, vậy là sinh ra định dạng cdfs để hỗ trợ riêng cho nó

ưu nhược điểm của từng cái thì bạn cứ google, như ở đây có tóm tắt sơ sơ fat32 so với ntfs nè, fat32 không hỗ trợ file lớn như mấy bạn ở trên có nói, nó cũng không hỗ trợ compression và crash recovery như ntfs, người dùng thông thường thì chỉ cần quan tâm mấy cái này là đủ rồi
https://www.techtarget.com/searchwindowsserver/definition/NTFS
https://kb.iu.edu/d/aegg#:~:text=Disadvantages of FAT32&text=FAT32 is not compatible with,recovery abilities that NTFS does.

thêm chút xíu ý kiến cá nhân, chữ defragment từ xưa tới giờ bị nhiều người dịch thành "chống phân mảnh", thật ra theo tui chữ này phải dịch là xóa phân mảnh hoặc dọn dẹp phân mảnh thì đúng hơn