Hỏi/ Thắc mắc - Cho hỏi chút về độ phân giải màn hình? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cho hỏi chút về độ phân giải màn hình?

tina869

Búa Gỗ
Cho mình hỏi chút máy mình dùng card GT 630 với màn hình 19 in.Lúc chưa cài driver thì độ phân giải màn hình nó cao 9(không nhớ rõ bao nhiêu) nhưng khi cài driver xong thì nó chỉ còn 1440x900 là sao ạ.Mình xem trên GG thấy nó bảo max là 2560x1600 .Sao mình cài driver xong thì nó chỉ còn 1440x900.Nếu tại màn hình nhỏ thì sao lúc chưa cài driver thì nó vẫn cao hơn 1440x900.Cho mình hỏi như này là sao ạ

MocLove

Rìu Sắt
Bạn cài win gì, nếu win 10 thì chuột phải vào desktop chọn Display Settings > Ở ô Display Resolution xem nó đang ở độ phân giải bao nhiêu, nếu bấm chọn xổ ra thì có kích thước max là như nào?

tina869

Búa Gỗ
Bạn cài win gì, nếu win 10 thì chuột phải vào desktop chọn Display Settings > Ở ô Display Resolution xem nó đang ở độ phân giải bao nhiêu, nếu bấm chọn xổ ra thì có kích thước max là như nào?
max là 1440x900.Mình xem thông tin màn hình trên GG thì thấy nó cũng ghi độ phân giải là 1440x900 nhưng mà sao khi mình cài win xong chưa cài driver thì độ phân giải nó lại cao hơn là sao

kenxpro

Búa Gỗ
Theo mình thấy thì là do driver card màn hình do window 10 tự update thì nó để dải độ phân dải khá rộng cao hơn cả thực tế của màn hình (có lẽ là đỡ mất công check tương thích coi màn hình thực tế của mình là bao nhiêu) nhưng ngược lại thì là câu chuyện nếu ai k biết chính xác màn hình của mình độ phân giải bao nhiêu sẽ phải thử từng cái.
(như của mình màn hỗ trợ ở 1280x1024 nhưng tùy chọn tối đa lên tới 2560x1600) => cách của làm driver win10 theo kiểu giết nhầm hơn bỏ sót còn cài driver chuẩn thì nó sẽ check tương thích

Shiny

Rìu Sắt
bạn phải xem màn bạn hãng nào phiên bản bao nhiêu . Vd màn cũ của mình nó ko full HD đâu , nó chỉ phân giải tối đa là 1680x1050 nên con vga mình 4k chỉ hiển thị dc 1680x1050 , sau mình thay màn 4k thì nó mới phân giải lên thành 3840x2160 dc . Max là 1440x900 thì màn bạn có khi là màn cũ nên card nó tối đa chỉ hiện thị vậy thôi . Ko phải vga 2k hay 4k là nó sẽ hiển thị màn dưới 2k 4k thành 2k 4k đâu .

kenxpro

Búa Gỗ
@Shiny nói chuẩn đó :)) có mỗi mặc định update driver vga của window 10 là lầy lội thôi còn mặc định màn hình bạn lên được bao nhiêu thì card nó sẽ hiển thị max bấy nhiêu theo màn hình nhé

tina869

Búa Gỗ
bạn phải xem màn bạn hãng nào phiên bản bao nhiêu . Vd màn cũ của mình nó ko full HD đâu , nó chỉ phân giải tối đa là 1680x1050 nên con vga mình 4k chỉ hiển thị dc 1680x1050 , sau mình thay màn 4k thì nó mới phân giải lên thành 3840x2160 dc . Max là 1440x900 thì màn bạn có khi là màn cũ nên card nó tối đa chỉ hiện thị vậy thôi . Ko phải vga 2k hay 4k là nó sẽ hiển thị màn dưới 2k 4k thành 2k 4k đâu .
mình muốn hỏi là tại sao sau khi cài win xong thì mình chỉnh được độ phân giải cao hơn 1440x900.còn sau khi cài driver thì nó max chỉ là 1440x900

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình muốn hỏi là tại sao sau khi cài win xong thì mình chỉnh được độ phân giải cao hơn 1440x900.còn sau khi cài driver thì nó max chỉ là 1440x900
Lý do driver VGA nó thông minh , nó biết monitor có độ phân giả bao nhiêu thì nó chỉ hiện bấy nhiêu .
Còn driver windows tự nhận thì win nó thấy VGA hổ trợ độ phân giả bao nhiêu thì nó hiện theo hổ trợ của card
==============

codautp

Búa Gỗ
Theo mình hiểu thì trước khi bạn cài driver chuẩn cho nó thì windows nó có driver dùng chung cho nhiều màn hình khác nhau, nên dải của nó rộng hơn, giá trị max cao hơn. Nếu bạn chọn mức độ phân giải cao hơn giá trị max cho màn hình thì nó cũng chỉ có thể chạy ở mức max mặc định của màn hình thôi.
Khi cài driver vào rồi thì nó chuẩn hóa lại đúng với độ phân giải của màn hình thôi.