Chiêu trò lừa đảo cũ rích mà có người vẫn bị lừa | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chiêu trò lừa đảo cũ rích mà có người vẫn bị lừa

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
Mình chào Tất cả anh chị em đọc bài này!
Chả là sáng nay, mình đăng nhập facebook vào Google Chrome trên máy tính. Tự nhiên có tin nhắn:

Theo thói quen thì mình unfriend và xóa tin nhắn. Nhưng mới đây mình nghe có người gần chỗ mình bị lừa neencungx tò mò coi tụi nó chơi chiêu gì.

Mình vào thử trang web của nó thì nó yêu cầu nhập mã dự thưởng (Cái này nhập bừa nó không cho)
khi nhập đúng mã dự thưởng, nó yêu cầu mình cung cấp đủ thứ thông tin cá nhân và sau cùng là nó bắt nộp tiền cho nó bằng card điện thoại.
  1. Hình thức lừa đảo này không mới nhưng chỗ mình vẫn có người bị. khổ nỗi những người bị lừa toàn người nghèo, vay mượn tiền để cống nộp cho bọn nó với mong muốn đổi đời.
  2. Chả nhẽ nhà nước mình không làm gì được tụi này hả các bác??

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trước tiên cần làm sao cho mọi người cùng nâng cao hiểu biết đã bác ạ.
Làm cho mọi người có suy nghĩ "Không có bữa ăn nào là miễn phí", chả có cái gì tự nhiên ai cho không cả. Em nghĩ là như vậy. Các cơ quan chức năng không biết có biện pháp gì không, làm sao dò được ra kẻ lừa đảo ấy?

TheDoctor

Búa Đá
Làm sao hạn chế được hả thím, ngày ngày trên mạng mấy em bán hàng online thích đăng gì thì đăng cũng chả mấy ai xử lý được thì mấy cái này xử lí bao giờ mới hết {byebye}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trước tiên là ai cũng có lòng tham chỉ cần đánh vào1000 thằng 1 thằng dính là đạt chỉ tiêu rồi. Ngu + Tham thì bị thôi. Tham mà không ngu thì có trời mới dụ được

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Nước ngoài còn có kiểu này và còn nhiều loại hơn nữa như tech support scam chẳng hạn. Muốn tránh thì phải tìm hiểu thôi chứ nhiều khi bảo người ta dân trí thấp thì lại tự ái =)))))))))

AnhDuy1986

KHÔNG GÌ LÀ TẤT CẢ !!!!
Thành viên BQT

Làm ăn kiểu này rất vớ vẩn. Topic thì khóa khi mới đăng. Giờ vào đâu đăng? {feel_good}
Không mở thì đừng có xóa cái này.
Có thắc mắc vui lòng trò chuyện riêng, nếu cảm thấy không hài lòng bạn có thể lập topic khiếu nại. Đây là topic khác hoàn toàn không liên quan vấn đề của 2 bạn đang tranh luận.

dammage

Rìu Chiến
Trước tiên là ai cũng có lòng tham chỉ cần đánh vào1000 thằng 1 thằng dính là đạt chỉ tiêu rồi. Ngu + Tham thì bị thôi. Tham mà không ngu thì có trời mới dụ được
tham mà không ngu thì nó đi dụ ngược lại người ta

chuixoixa

Rìu Bạc
Mới vô nhìn cách trình bày văn bản là biết đối tượng không chín chắn, cách viết như vậy gây rối nội dung bố cục. Chỉ cần nhìn cách viết thôi là bấm nút close được rồi.

Cách này phù hợp với giới trẻ mới vô nghề :)