This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Chỉ cần cắm dây mạng là có thể remote đc laptop

anhdanvip

Gà con
- Chuyện là thằng bạn em kể có đi thi công ở một công ty và kỹ thuật bên công ty đó chỉ yêu cầu cắm dây mạng vào là remote đc laptop của bạn em luôn.
- Một người bạn khác thì nói là chỉ cần truy cập wifi của công ty thì công ty có thể truy cập đc dữ liệu của bạn.
Không biết những chuyện đó có thật không ạ.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn nói rõ hơn là Remote Desktop hay Access file?

anhdanvip

Gà con
Bạn nói rõ hơn là Remote Desktop hay Access file?
Thằng bạn mình nói là chỉ cần cắm mạng vào là nó remote đc laptop của nó luôn, không cần làm gì cả. Mình cảm thấy vô lý vãi l nhưng không đủ kiến thức nên k dám cãi được.

malemkhoang

Rìu Chiến

Đôi khi chuyện hoang đường cũng như chuyện tiểu đường vậy...
Mặt khác, còn cái này nữa...

secpol

Rìu Chiến Bạc
@anhdanvip

- Cái gạch đầu dòng đầu tiên không tin! Nếu bạn của bạn là 1 hacker.

- Còn cái thứ 2 Bạn hỏi lại rằng có vượt qua được khi máy đó đang chạy Kaspersky Internet Sercirity với các thiết lập ở mức cao nhất?

Ví dụ khi khi các port sau mà block thì có thể network access được không?

tranht17

Búa Gỗ Đôi
1. Đúng nếu laptop đấy được thiết lập remote và bật máy hoặc được gắn sẵn thiết bị đặc biệt vào máy
2. Đúng chính vì vậy các công ty vừa và lớn nhân viên có hiểu biết sẽ không dùng mạng công ty để làm việc riêng tư

anhdanvip

Gà con
Laptop nó không cài đặt gì hết mới ảo. It bên cty kia bảo nó cắm dây mạng vào, nó cắm vào phát là thèn it bên kia remote đc luôn.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Laptop nó không cài đặt gì hết mới ảo. It bên cty kia bảo nó cắm dây mạng vào, nó cắm vào phát là thèn it bên kia remote đc luôn.
remote thì được đi miễn là cắm mạng xài mạng nhà người ta thì kiểu nào cũng bị định danh IP còn vô được không là chuyện.quan trọng là 1 cái laptop lạ hoắc cắm mạng vô thì remote kiểu gì mà không cần mật khẩu hay id của máy hay thế.thế không bật port remote trên laptop luôn coi cắm mạng remote điệu nào.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
có nếu máy laptop đó cài phần mềm remote chuyên dụng mật khẩu cố định hoặc không từ chối được từ server của 1 client nào đó của chỗ đó và biết IP nữa cái gì mà không remote vô.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@anhdanvip

Mình nghe từ đầu bạn nói đến giờ thấy rất vô lý bởi vì:

1. Để remore desktop được đến một máy bất kỳ thì máy được remote đến phải được mở port 3389 (có thể dùng port khác) và user được cấp quyền cho phép remote đến. Còn cái thằng kia nói chỉ cắm dây là mạng là có thể remote ngay được thì có thể: (1) là mình ngu do không được học trong chương trình MCSE của Microsoft; (2) Thằng Bạn của bạn là thằng chém gió thành THẦN!

2. Để mà truy cập được file qua mạng LAN thì máy cần truy cập đến phải mở các port như ở trong hình dưới. Còn nếu không mở cổng thì bạn có thể truy cập bằng không khí nếu chỉ cần kết nối không dây

Chưa kể rằng máy tính đó đang được update các bản vá mới nhất, có cài phần mềm Kaspersky Internet Sercurity đang thiết lập các Settings ở mức cao nhất.

tuanhvn

Búa Đá Đôi
nghe chi ba chuyện đi kể lại , tam sao thất bản, qua từng người thì 1 chuyện đã thành 1 chuyện khác. Chắc gì bạn đi thi kia còn ko hiểu, về kể chuyện không hiểu cho một bạn không hiểu, bạn không hiểu đó lại lên diễn đàn đem một chuyện mình chỉ nghe lại từ một người không hiểu, rồi bàn luận.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
có cái nịt ấy ông ạ
điều này làm được, nhưng phải setup trên laptop trước

chứ từ đầu tới cuối không setup gì cả mà cắm cái chạy được
chạytheo quảng nổ thì có

tranhuulong9x

Rìu Sắt
muốn truy cập thông tin trong máy trừ phi máy đó bị tấn công thôi . ps nếu bắt gói tin khi lên internet thì có thể

HappyLucifer

Búa Gỗ Đôi
_ Cái số 1 mình nghĩ phải có phần mềm remote mới remote được chứ không thể có chuyện cắm dây mạng phát là tự nhảy vào máy tính được.
_ Cái số 2 thì mình nghĩ khi truy cập hay sử dụng mạng wifi của công ty thì thường họ có thể đọc log về lịch sử duyệt website của bạn hoặc có bắt được data khi truyền qua lại trong mạng. Còn việc truy cập luôn vào được trực tiếp dữ liệu trên máy tính cá nhân mà không qua bất kì ứng dụng thì quá là vô lý, ngay cả việc để share một folder trong mạng lan cũng đòi hỏi phải cấp permission sharing cũng như cấp user-password thì người khác mới truy cập được. Ngoài ra giống phía trên bác Secpol nói nếu trên máy tính cá nhân đã chặn các port thì lại càng không thể làm như vậy được.

Edward_Newgate

Búa Gỗ Đôi
Mình kể 1 câu chuyện cũng tương tự nhé.
Máy tính của 1 anh trong công ty mình cài đặt sẵn remote VNC, sau đó khi anh ấy cần hỗ trợ gì mình bảo là chỉ cần bật laptop lên mình sẽ vào được.
Và #1 là câu chuyện anh ấy đi kể lại cho người khác

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
- Cá nhân mình đánh giá thì cả 2 trường hợp này điều có thể xảy ra, mình không dám khẳng định về trình độ của kỹ thuật công ty kia, có những thứ mình tưởng không có thật nhưng hoàn toàn có thể xảy ra, chẳng qua do trình độ mỗi người nó nằm ở mức nào để biết được kết quả mà thôi.
- Còn những công ty lớn có quy mô thì luôn có những thiết bị công nghệ rất hiện đại có thể làm được nhiều việc mà bản thân các bạn cũng chưa từng nhìn thấy, đừng bao giờ nghĩ rằng với kiến thức của mình đủ hiểu biết để đánh giá 1 mảng nào đó, với Công Nghệ Thông Tin thì không bao giờ có điểm dừng đâu bạn nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Đồng ý với bạn. Nhưng mình thấy chủ topic hôm qua vào nhưng không thấy ý kiến gì cả. Có lẽ nên đóng topic lại.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
với thiết bị đã bị áp đặt remote sẵn thì mình đồng ý với quan điểm này còn 1 thiết bị chưa áp đặt vô danh thì hơi phi lý trừ phi có điều kiện join vào đường mạng phải chịu sự remote của hệ thống đó thì mới tin được chẳng hạn domain.