Hỏi/ Thắc mắc - Chạy lệnh rất chậm trên ubuntu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chạy lệnh rất chậm trên ubuntu

Bim Sponges

Rìu Vàng
Như tiêu đề, mình lâu không dùng linux, dạo này cài lại trên máy ảo trước, thấy khi chạy lệnh add ppa: sudo add-apt-repository ppa:numix/ppa (bất kì lệnh thêm ppa nào), enter nhập mật khẩu rồi chờ rất lâu, trong khi các lệnh apt-get update, upgrade, dist-upgrade vẫn nhanh. Dùng wget để tải deb chrome về cũng chờ khá lâu.
Sau một quá trình mày mò, mình cảm thấy mạng wifi có vấn đề, khi dùng wifi thì tình trạng đó xảy ra. Mình đã thử dùng DNS khác nhau nhưng cũng không được. Chuyển qua dùng wifi 4G thì mọi thứ bình thường, có ai dùng ubuntu biết cách khắc phục không ?.
Phiên bản mình test là 18.04.3 LTS và 19.04, mình có thử cài thực tế vào ổ cứng và vẫn bị như vậy. Tra google tới tận những trang nước ngoài vẫn tl chung chung, đã thử làm theo nhưng không được.

Sửa lần cuối:

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình nghĩ có thể là do nhà cung cấp mạng thôi bạn.
Có địa chỉ mà nhà cung cấp này chạy nhanh nhưng nhà cung cấp khác chạy chậm và ngược lại.
Mình cũng bị như vậy khi chạy Lubuntu 16.04 LTS
Khi cài phần mềm nào bị chậm thì mình Ctrl + C rồi bắt mạng wifi khác cài thì lại nhanh
Tại chỗ mình bắt được 3-4 mạng wifi. Hay cái là có đủ các nhà cung cấp mạng VNPT, Viettel, FPT ...

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Do network thôi chứ không có gì đâu bạn nhé.