Chào cả nhà! Cho mình thắc mắc về Ram bus xíu ạ! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chào cả nhà! Cho mình thắc mắc về Ram bus xíu ạ!

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Thông tinh về bus ram trên main của bạn đang dùng kết hợp với I5 thì tối đâ là 2666 Mhz

ntptv1986

Gà con
Nó thế này đây cả nhà! Giờ đổi mai dòng Z của gigabyte luôn hả mọi người!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cũng ko nhất thiết phải giga đâu , cùng chipset dc mà , nhưng bạn lưu ý dòng Zmainboard chênh kha khá tiền so với dòng H nha

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Như nhiều bác comment, nguyên nhân do Mainboard, tuy nhiên combo với Intel thì tăng xung của RAM không đem lại nhiều sự khác biệt về hiệu suất như với AMD. Vậy lựa chọn là của bạn.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Lên làm chi cho tốn tiền hả bạn, tiền lên đó bạn mua các linh kiện tốt hơn thì hợp lý hơn.
vd thay con ssd wd green kia bằng samsung cho bền.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Xem phần đính kèm 20833
Ừa cái này là do main của bạn gây ra thôi. Nó ghi rõ như vầy:
  • Intel® Core™ i9/i7 processors:
    Support for DDR4 2933/2666/2400/2133 MHz memory modules
  • Intel® Core™ i5/i3/Pentium®/Celeron® processors:
    Support for DDR4 2666/2400/2133 MHz memory modules
Con main này nói với Core i5/i3/Pentium/Celeron thì nó Support DDR3 2666/2400/2133 vậy RAM của bạn nếu hơn tốc độ trên thì hệ thống tự điều chỉnh tốc độ của RAM thấp xuống cho phù hợp. Giống với trường hợp 2 hay nhiều thanh RAM speed cao chạy cùng với một số RAM speed thấp thì hệ thống sẽ lấy speed thấp nhất để chạy.
Mặc khác tốc độ 2400Mhz không cho bạn cảm giác gì nhiều. Nhưng nếu bạn thấy khó chịu thì chỉ có cách cân nhắc thay main vì con main này giá cũng chưa phải là chiến.
Nên coi thông tin hổ trợ của main trước, đây cũng là lỗi thường thấy.

SSD của bạn là loại SATA như HDD, chưa phải là loại NVME nên cũng chưa sướng lắm đâu. Nên đút tiền vào SSD 1Tb NVME cho xé gió vì con main này có khe M2 (M Key) để cắm SSD
Như lày cho sướng (SSD Samsung NVMe PM981a loại 1Tb đã chia C và D)

Handrf

Kiếm đá
tóm gọn lại là i5 10400 chỉ hỗ trợ bus ram cao nhất là 2666. bạn vào bios chỉnh lên là được, có thể là xmp profile hoặc 1 tuỳ chọn nào đó cho riêng bus ram

vinhtruyen92

Rìu Vàng
mua ram bus đời cao tiện cho việc nâng cấp sau này. có thể mua ram bus thấp hơn chút để đầu tư cái khác
ơ ví dụ chip R5 5600u của em nó đang kèm máy Ram ddr4 bus 3200, vậy nếu có đk nâng cấp ram thì mua luôn bus 3600 cũng đc hả bác?

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
ơ ví dụ chip R5 5600u của em nó đang kèm máy Ram ddr4 bus 3200, vậy nếu có đk nâng cấp ram thì mua luôn bus 3600 cũng đc hả bác?
mua cùng bus với thanh cũ thôi bạn, có mua bus cao hơn thì nó cũng chạy dual ở bus ram thấp hơn.