Change partition type ID cho SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Change partition type ID cho SSD

huyn4s

Búa Gỗ
Chào các bác, tình hình là em muốn cài win lên ổ SSD mới 100% và em đang chia ổ đĩa cho nó để boot chuẩn UEFI nhưng đến bước set chức năng cho mấy phân vùng thì không thể nào change partition type ID để gán chức năng boot cho nó được. Mong cao nhân chỉ giáo, xin cảm ơn!
Ps: lúc em cover ổ ssd từ basic MBR sang basic GPT thì nó tạo sẳn 1 phân vùng 128MB ( reserved) còn 2 cái còn lại là EFI và RECOVERY thì em tạo phân vùng rồi nhưng không change partition type ID hay set active được!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chào các bác, tình hình là em muốn cài win lên ổ SSD mới 100% và em đang chia ổ đĩa cho nó để boot chuẩn UEFI nhưng đến bước set chức năng cho mấy phân vùng thì không thể nào change partition type ID để gán chức năng boot cho nó được. Mong cao nhân chỉ giáo, xin cảm ơn!
Ps: lúc em cover ổ ssd từ basic MBR sang basic GPT thì nó tạo sẳn 1 phân vùng 128MB ( reserved) còn 2 cái còn lại là EFI và RECOVERY thì em tạo phân vùng rồi nhưng không change partition type ID hay set active được!
GPT ko có set active gì ráo trọi đó bác . Bác cứ delete sạch sẽ các part đi . chọn bios boot UEFI , save xong rồi cho bộ cài win vào mà cài (nhớ là win64bit) khi chọn part để cài thì trỏ vào cái ổ cứng SSD (nó là part unallocated) tự windows nó làm phần việc còn lại

huyn4s

Búa Gỗ
GPT ko có set active gì ráo trọi đó bác . Bác cứ delete sạch sẽ các part đi . chọn bios boot UEFI , save xong rồi cho bộ cài win vào mà cái (nhớ là win64bit) khi chọn part để cài thì trỏ vào cái ổ cứng SSD (nó là part unallocated) từ windows nó làm phần việc còn lại
Em muốn ghost thì làm sao bác?

nhnphu

Rìu Sắt
Em muốn ghost thì làm sao bác?
Ghost thì phải ghost đồng thời 2 partition là uefi và C nhưng ghosh cũng lỗi thời rồi , bác dùng acronic or aomei image chọn backup os nó tự động cho bác luôn , dung lượng file image nhỏ hơn so với ghost và tốc độ cũng nhanh hơn .

Nếu đã back up thì bác cứ xoá luôn cả phân vùng recover và reserved , chỉ để lại ùefi được rồi ( xoá cái này mất boot) .

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Ghost thì phải ghost đồng thời 2 partition là uefi và C nhưng ghosh cũng lỗi thời rồi , bác dùng acronic or aomei image chọn backup os nó tự động cho bác luôn , dung lượng file image nhỏ hơn so với ghost và tốc độ cũng nhanh hơn .

Nếu đã back up thì bác cứ xoá luôn cả phân vùng recover và reserved , chỉ để lại ùefi được rồi ( xoá cái này mất boot) .
Chắc bạn có chút nhầm lẫn? UEFI là chuẩn BIOS chứ không phải là phân vùng nhé. Chắc ý bạn là giữ lại phân vùng EFI (thường không để nhãn) và ổ C, còn xóa System Recovery và System Reserved? Mình thì mình không có nắm rõ chức năng của 2 phân vùng này nhưng cũng không khuyến khích xóa. Thứ nhất là vì chúng chẳng chiếm bao nhiêu dung lượng; thứ hai chúng là những phân vùng hệ thống và có chứa các tệp tin khởi động trong đó, táy máy không đúng là cài lại Windows như chơi ;).

huyn4s

Búa Gỗ

Cảm ơn bác nhiều nhé, mình đã ghost bằng true image thành công rồi! Trước giờ ghost theo cách truyền thống nên vụ này k rành lắm hehe

huyn4s

Búa Gỗ
Chắc bạn có chút nhầm lẫn? UEFI là chuẩn BIOS chứ không phải là phân vùng nhé. Chắc ý bạn là giữ lại phân vùng EFI (thường không để nhãn) và ổ C, còn xóa System Recovery và System Reserved? Mình thì mình không có nắm rõ chức năng của 2 phân vùng này nhưng cũng không khuyến khích xóa. Thứ nhất là vì chúng chẳng chiếm bao nhiêu dung lượng; thứ hai chúng là những phân vùng hệ thống và có chứa các tệp tin khởi động trong đó, táy máy không đúng là cài lại Windows như chơi ;).
Em xoá hết hoàn toàn các phân vùng luôn rồi nạp true image vào cho nó tự tại lại luôn bác hehe

huyn4s

Búa Gỗ
Nhân tiện các bác cho em hỏi là ổ HDD có chuyển đổi sang chuẩn GPT được không hay chỉ SSD mới được?

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nhân tiện các bác cho em hỏi là ổ HDD có chuyển đổi sang chuẩn GPT được không hay chỉ SSD mới được?
Được bạn nhé, bạn có thể dùng Partition Wizard để chuyển. Click chuột phải tại HDD mà bạn muốn chuyển >> Convert MBR Disk to GPT Disk >> Apply. Chú ý chuyển trong WinPE để tránh xung đột dữ liệu, nếu HDD có chứa hệ điều hành Windows thì mình khuyên là nên xóa các phân vùng của Windows đi, chuyển xong rồi cài lại.

huyn4s

Búa Gỗ
Được bạn nhé, bạn có thể dùng Partition Wizard để chuyển. Click chuột phải tại HDD mà bạn muốn chuyển >> Convert MBR Disk to GPT Disk >> Apply. Chú ý chuyển trong WinPE để tránh xung đột dữ liệu, nếu HDD có chứa hệ điều hành Windows thì mình khuyên là nên xóa các phân vùng của Windows đi, chuyển xong rồi cài lại.

Xem phần đính kèm 1177
Cảm ơn bác nhiều nhé. Để mình thử hehe

nhnphu

Rìu Sắt
đúng rồi bác mình type nhầm là phân vùng efi . Cái recovery để khôi phục win , luu thông tin bản quyền v.v... còn cái reserved thì mình không biết mục đích để làm gì nhưng có thể xoá thoải mái . Vì đã có image backup + digital linence của win 10 nên cái recovery không còn quan trọng nữa xoá cho phẻ , mỗi lần win lổi réstor image nhanh hơn rất nhiều so với dùng chức năng recovery or refresh install của win .
Đó là hdd gps chứa win chứ hdd lưu trữ theo định dạng GPT mình xoá luôn cả thư mục efi cũng không sao hết

P/s Cứ mỗi lần bigupdate win 10 lại tạo thêm 1 part recovery rất rối rắm và đến 1 lúc nhiều quá có thể gây ra lỗi đó bác , nên tốt nhất cứ xoá thẳng tay , backup OS chỉ cần part EFI và C là đủ , bác nào dùng GPT mà vẫn thích dùng ghost truyền thống phải tạo image cho 2 part này và khi restor cũng phải thủ công cả 2 . Mình thì quen dùng aomei backup và restor 30G OS chưa đến 2 phút , nhanh hơn các hình thức cài lại , reset , fresh install của win gấp nhiều lần

Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
đúng rồi bác mình type nhầm là phân vùng efi . Cái recovery để khôi phục win , luu thông tin bản quyền v.v... còn cái reserved thì mình không biết mục đích để làm gì nhưng có thể xoá thoải mái . Vì đã có image backup + digital linence của win 10 nên cái recovery không còn quan trọng nữa xoá cho phẻ , mỗi lần win lổi réstor image nhanh hơn rất nhiều so với dùng chức năng recovery or refresh install của win .
Đó là hdd gps chứa win chứ hdd lưu trữ theo định dạng GPT mình xoá luôn cả thư mục efi cũng không sao hết

P/s Cứ mỗi lần bigupdate win 10 lại tạo thêm 1 part recovery rất rối rắm và đến 1 lúc nhiều quá có thể gây ra lỗi đó bác , nên tốt nhất cứ xoá thẳng tay backup OS chỉ cần part EFI và C là đủ .
System Reserved chứa các dữ liệu BCD (Boot Configuration Database) và các tệp tin hỗ trợ tính năng BitLocker, ai dùng đến cái này thì phải giữ lại.

Thực ra thì lúc cài mới lại Windows, người dùng có thể lựa chọn không tạo phân vùng này, khi đó các tệp tin hệ thống sẽ được lưu trữ trong cùng phân vùng chứa hệ điều hành Windows luôn.