Hỏi/ Thắc mắc - Chặn update lên phiên bản mới | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chặn update lên phiên bản mới

taihdhpu2

Rìu Vàng
Cho em hỏi là chạn Windows 10 update lên phiên bản cao hơn thì làm như nào? Ví dụ em đang ở Windows 10 Pro 1809 và chỉ muốn ở 1809, vẫn nhận các gói cập nhật ở bản 1809 mà không lên 1903.

Nguyen Trang

Rìu Chiến
Bạn thử cách này xem:
Tìm app Service bằng cách nhấn Windows+R rồi gõ services.msc. Sau đó bạn tìm Windows Update cho mình, rồi bạn nhấn chuột phải chọn Properties, cuối cùng chọn ở mục Startup type, chọn tiếp Stop, và bấm Apply và chọn OK, thế là xong!

Nguyen Trang

Rìu Chiến
Không muốn ăn uống mà vẫn muốn no, khó nhỉ. Không muốn update mà lại muốn cập nhật? Mà bản 1809 MS đâu có hỗ trợ nữa, nên chắc không phải update
Đúng đấy bạn, trước mình tưởng bạn ấy đang ở bản mới hơn, ai ngờ ở 1809 nên không update nữa...

taihdhpu2

Rìu Vàng
Bạn thử cách này xem:
Tìm app Service bằng cách nhấn Windows+R rồi gõ services.msc. Sau đó bạn tìm Windows Update cho mình, rồi bạn nhấn chuột phải chọn Properties, cuối cùng chọn ở mục Startup type, chọn tiếp Stop, và bấm Apply và chọn OK, thế là xong!
Không được đâu bạn ơi

taihdhpu2

Rìu Vàng
Chủ thớt ơi, hình như 1809 hiện Microsoft đâu còn hổ trợ update nữa, vậy nếu không muốn lên thì chặn nó lại luôn là xong.
Đúng đấy bạn, trước mình tưởng bạn ấy đang ở bản mới hơn, ai ngờ ở 1809 nên không update nữa...
Mình lấy ví dụ thôi, chứ mình đang windows 11 nhưng đuối quá. Muốn về windows 10 bản thấp hơn nhưng không muốn nó update lên phiên bản cao hơn.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Dùng lệnh tắt Windows Upfate đi bác
Mở CMD (quyền admin) copy và paste vào
Mã:
@echo off
sc config wuauserv start= disabled
sc config bits start= disabled
sc config usosvc start= disabled
net stop wuauserv
net stop bits
net stop usosvc
exit
Cái này là tắt hẳn update, kể cả các update nhỏ hay là của WD ạ

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Cho em hỏi là chạn Windows 10 update lên phiên bản cao hơn thì làm như nào? Ví dụ em đang ở Windows 10 Pro 1809 và chỉ muốn ở 1809, vẫn nhận các gói cập nhật ở bản 1809 mà không lên 1903.
-Windows 10 sau khi hết hạn End of Service (EOS) sẽ tự động update (Feature Update) ép buộc lên lastest version.
-Bạn thử nạp SKU của windows 10 LTSC 2019 (thực chất là Windows 10 1809 support 10 năm - EOS 2029) vào xem kết quả thế nào!?
Mã:
https://vn-z.vn/threads/huong-dan-nap-sku-cho-windows-10.13861/

Sửa lần cuối:

HLongIT

Rìu Bạc
  • Bước 1: Mở registry editor và mở đến đường dẫn:
Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Policies\Microsoft\Windows\WindowsUpdate

Tại đây nếu không có thư mục WindowsUpdate thì bạn chuột phải vào thư mục Windows chọn "New ---> Key" rồi đặt tên như trên là được.
  • Bước 2: Ấn chuột phải tại thư mục WindowsUpdate chọn "New ---> DWORD" rồi đặt tên là "TargetReleaseVersion". Mở lên set giá trị 1.
  • Bước 3: Tiếp tục ấn chuột phải vào WindowsUpdate lần này chọn "New ---> String Value", đặt tên là "TargetReleaseVersionInfo". Mở lên nhập version win10 hiện tại, vì tôi đang ở 1909 nên tôi nhập 1909. Đóng registry editor. Rồi check update nó không có thông báo hay tải version 2004 hoặc các bản tiếp theo nữa. Ngược lại, nếu nhập 2004 thì check update sẽ lập tức tải về version này, nó sẽ hiệu quả ngay lập tức.