Cạnh tranh với Steam, Epic Game cho phép nhà phát triển tự phát hành game

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 10 tháng 03 năm 2023, Hôm qua Epic Game thông báo rằng họ sẽ mở chức năng Tự xuất bản (Self-Publishing), cho phép các nhà phát triển trò chơi trong hệ thống EPIC trực tiếp đưa trò chơi của riêng họ lên cửa hàng. Đây là lần đầu tiên Epic Game giới thiệu một tính năng như vậy, trước đây chỉ những nhà phát triển được mời mới có thể phát hành trò chơi trên cửa hàng.

Theo thông tin trên trang blog chính thức của EPIC, công ty đã giới thiệu phác thảo các bước mà nhà phát triển cần thực hiện cho quá trình thêm trò chơi của họ vào cửa hàng thông qua cổng nhà phát triển Epic.

Đơn giản có thể hiểu là các nhà phát triển trò chơi cần đăng ký tài khoản Epic, trả phí 100 đô la cho mỗi trò chơi, sau đó gửi trò chơi đi và chờ xét duyệt. Epic sẽ từ chối những trò chơi có chứa nội dung nhất định, chẳng hạn như nội dung khiêu dâm, vi phạm bản quyền, giả mạo hoặc phần mềm độc hại, v.v.

So với dịch vụ Steam của Valve, Epic Games chỉ thu 12% doanh thu trò chơi, trong khi Steam đang thu ở mức 30%. Trên thực tế, các nhà phát triển cũng có thể chọn sử dụng các hệ thống thanh toán khác để có thể giữ lại toàn bộ doanh thu. Epic sẽ miễn phí bản quyền công cụ cho các trò chơi được gửi tới EPIC Store sử dụng Unreal Engine của Epic, miễn là các giao dịch trong trò chơi được thực hiện bằng hệ thống thanh toán của Epic. Ngoài ra, bất kỳ trò chơi nào bao gồm nhiều người chơi trực tuyến phải hỗ trợ chơi chéo nếu trò chơi cũng có sẵn trên các cửa hàng PC khác (bao gồm cả Steam).

Với động thái này, Epic Games Store chắc chắn có thể sẽ được thêm nhiều trò chơi hơn và thêm khả năng cạnh tranh tốt hơn với Steam. Bài toán tiếp theo của EPIC sẽ là quá trình xử lý sự tăng trưởng lớn trong thư viện trò chơi của họ trong thời gian tới khi đã triển khai tính năng Self Publishing.

Vn-Z.vn team tổng hợp tham khảo EPIC

• Like
tAnpH4T Reactions: tAnpH4T
Trả lời

ohmygodness

Rìu Sắt
tương lai sẽ là của những platform all in one, vừa là chợ vừa là platform để phát triển
mô hình này rất thành công trên Roblox, 1 platform giải trí dành cho trẻ em hiện tại ngày càng mở rộng đối tượng ra cả người lớn, với đủ các thể loại game khác nhau thậm chí nó còn copy paste cả Call of duty đẹp hơn cả bản chính mà chơi thì free.

Ultra Scorpius

Búa Gỗ
Mình ko rành lắm nhưng mà ko lẽ trước giờ Epic chỉ cho những game có nhà phát triển được mời, mới đc đưa game lên store của họ hả. Vậy những nhà phát triển nhỏ, độc lập, những lập trình viên muốn làm game đưa lên đều ko được hả. Mình cứ tưởng trước giờ ai cũng đưa lên đc như bên steam chứ.
Vì bên Steam, ai cũng tự tải game của mình lên được, 1 người hay 1 công ty, từ những game nhỏ đến game game vớ vẩn cũng đầy ở trên đó

ryanr1

Gà con
Mình ko rành lắm nhưng mà ko lẽ trước giờ Epic chỉ cho những game có nhà phát triển được mời, mới đc đưa game lên store của họ hả. Vậy những nhà phát triển nhỏ, độc lập, những lập trình viên muốn làm game đưa lên đều ko được hả. Mình cứ tưởng trước giờ ai cũng đưa lên đc như bên steam chứ.
Vì bên Steam, ai cũng tự tải game của mình lên được, 1 người hay 1 công ty, từ những game nhỏ đến game game vớ vẩn cũng đầy ở trên đó
cũ rồi bạn, từ hồi game rác là bọn nó đổi chính sách rồi. 100 đô để up 1 con game thì phải, xong rồi phải đc bên steam họ duyệt cho nữa.

Ultra Scorpius

Búa Gỗ
cũ rồi bạn, từ hồi game rác là bọn nó đổi chính sách rồi. 100 đô để up 1 con game thì phải, xong rồi phải đc bên steam họ duyệt cho nữa.
Cái đó thì mình biết, 100đô, chờ 5-7 ngày duyệt. Cái đó thì cũng ko có gì khó. Vì ít nhất 1 lập trình viên làm game cũng tự đưa game lên được, miễn game ko vi phạm chính sách (chính trị, khiêu dâm....) thì dù là game rác vẫn được đưa lên mà. Trên steam vẫn đầy game nhảm, nói là rác thì ko đúng vì tuỳ người đánh giá, nhưng game dở thì người ta ko mua thế thôi.
Còn Epic là nó ko cho lập trình viên đưa game lên luôn.